ทีมชายหาดไทย 1 ทั้งทีมชาย และทีมหญิง ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศ ศึกชิงแชมป์เอเชีย 2023 ที่จีน

การแข่งขัน "พีพีทีวี" วอลเลย์บอลชายหาด ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย 2023 ณ เกาะผิงถาน เมืองฝูโจว ประเทศจีน วันที่ 24 มิถุนายน 2566 เป็นการแข่งขันในวันที่สอง และผลการแข่งขันมีดังนี้

ช่วงเช้าเป็นเกมในนัดสุดท้ายของรอบแบ่งกลุ่ม ประเภททีมชาย กลุ่ม เอ "เบเบ้-มิกซ์" ณัฐนนท์ อินเขียว / อินทัช เตชะกิจวรกุล จากไทย 3 ที่ชนะ 1 แพ้ 1 และต้องการชัยชนะเพื่อเข้ารอบพบกับ ฮา หลี่เข่อเจียง / หวู เจียซิน คู่มือวางอันดับ 1 ของรายการจากจีน และเกมนี้ หนุ่มไทย พ่าย ไป 0-2 เซต 9-21, 14-21 ทำให้จบในอันดับที่ 17 ร่วม

กลุ่ม เอฟ "ยู-ตั้ม" พิทักษ์ ทิพย์จันทร์ / ปรวิทย์ เตาวะโต จากไทย 1 ลงสนามนัดชิงแชมป์กลุ่มพบกับ ดิมิทรี ยาคอฟเลฟ / เซอร์เกย์ โบกาตู จากคาซัคสถาน 1 และเกมนี้สูสี ก่อนที่สุดท้าย หนุ่มไทย จะเฉือนคว้าชัยชนะไปได้ 2-1 เซต 22-20, 17-21, 15-13 คว้าแชมป์กลุ่ม ผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย

ส่วนกลุ่ม จี "อ้น-บุ๋ม" สุรินทร์ จงกลาง / ดุลวินิจ แก้วใส จากไทย 2 พบกับ โชจิ เคนสุเกะ / อิเคดะ จุมเปย์ จากญี่ปุ่น 1 ก่อนที่ทีมไทย จะเอาชนะไปได้ 2-0 เซต 21-15, 21-19 คว้าแชมป์กลุ่ม ผ่านเข้ารอบต่อไปเช่นกัน

ประเภททีมหญิง กลุ่ม บี "เบสท์-ไบรท์" วรพีรชยากร ก้องภพศรุตาวดี / ธาราวดี นาราพรลภัส คู่มือ 1 ของไทย ลงเล่นเกมชิงแชมป์กลุ่มพบกับ ฮาชิโมโต้ ซูซูกะ / มุราคามิ เรกะ จากญี่ปุ่น 3 และสาวไทย ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมเอาชนะไปได้ 2-0 เซต 21-17, 21-15

กลุ่ม ดี "เอ-ส้ม" วรภัสสร รดารงค์ / ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี จากไทย 3 ลงสนามพบกับ ฮาเซกาวะ อากิโกะ / ซากากูจิ ยูริกะ จากญี่ปุ่น 2 แต่ทีมสาวไทย พ่ายไป 0-2 เซต 15-21, 12-21 แต่ยังผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย ด้วยการเป็นอันดับ 2 ของกลุ่ม

ส่วนในกลุ่ม อี "บูม-คิม" วรณัชชยากรณ์ พีรชยาไกรเลิศ / ชรันรัตน์วดี พัชรมัยนฤภร จากไทย 2 ลงพบกับ เซีย ซินอี้ / เซ่เฉิน จากจีน 2 และสาวไทย พ่ายไป 0-2 เซต 16-21, 13-21 ไม่ผ่านเข้ารอบต่อไป

ส่วนช่วงบ่าย เป็นเกมในรอบ 16 ทีมสุดท้าย นักกีฬาไทย เหลือประเภทละ 2 ทีม ทีมชาย พิทักษ์ / ปรวิทย์ (ไทย 1) เจอกับ โธมัส ฮาร์ตเลส / เบน โอเดีย จากนิวซีแลนด์ 3 และหนุ่มไทย ไม่พลาดเอาชนะไปได้ 2-0 เซต 21-17, 21-19 ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศ

ด้าน สุรินทร์ / ดุลวินิจ (ไทย 2) พบกับ โธมัส ฮอดจ์ส / ซาเครี ชูเบิร์ต จากออสเตรเลีย 1 ซึ่งน่าเสียดาย หนุ่มไทย พ่ายไปอย่างหวุดหวิ 1-2 เซต 21-16, 16-21, 5-15 ไม่ผ่านเข้ารอบต่อไป และจบการแข่งขันในอันดับ 9 ร่วม

ประเภททีมหญิง วรพีรชยากร / ธาราวดี (ไทย 1) ลงสนามพบกับ จอร์เจีย จอห์นสัน / จัสมิน เฟลมิง จากออสเตรเลีย 1 และเกมนี้ สาวไทย เป็นฝ่ายเฉือนเอาชนะไปได้อย่างสนุก 2-1 เซต 21-16, 19-21, 15-12 ผ่านเข้ารอบ 8 ทีมสุดท้ายได้สำเร็จ

ขณะที่ วรภัสสร / ธนะรัศมิ์ฐา (ไทย 3) ดวลกับ หวัง จิงเจ๋อ / มูชาจิง อาเฮดัน จากจีน 5 และในเกมนี้ สาวไทย พ่ายไป 0-2 เซต 8-21, 12-21 จบอันดับ 9 ร่วม

สรุปผลทุกคู่
ประเภททีมชาย (ช่วงเช้า)
กลุ่ม เอ
ฮา หลี่เข่อเจียง / หวู เจียซิน (จีน 1) ชนะ ณัฐนนท์ อินเขียว / อินทัช เตชะกิจวรกุล (ไทย 3) 2-0 เซต 21-9, 21-14
คิริล กูริน / นูร์ดอส อัลดาช (คาซัคสถาน 2) ชนะ หว่อง คายุน / ลัม ไวลุง (ฮ่องกง 2) 2-0 เซต 21-13, 21-8

กลุ่ม บี
บาห์มัน ซาเลมี / ซินา โชกาติ (อิหร่าน 1) ชนะ ซาลามู ไอเฮไมติ / หลิวหลิน (จีน 4) 2-1 เซต 21-12, 18-21, 15-12
เชริฟ ซัมบา / อาห์เหม็ด ทิจาน (กาตาร์ 1) ชนะ ฟุรุตะ ชิโระ / คุโรคาวะ ฮิโรกิ / (ญี่ปุ่น 2) 2-0 เซต 21-12, 21-13

กลุ่ม ซี
โธมัส ฮอดจ์ส / ซาเครี ชูเบิร์ต (ออสเตรเลีย 1) ชนะ หลี่เจี๋ย / หวัง หยานเหว่ย (จีน 3) 2-0 เซต 21-17, 26-24
อับบาส พูรัสการี / อาลีเรซา อากาจานี (อิหร่าน 2) ชนะ หว่อง พุยลัม / เหลา ชึงยิน (ฮ่องกง 1) 2-0 เซต 21-8, 21-10

กลุ่ม ดี
คริสโตเฟอร์ม แม็คฮิวจ์ / พอล เบอร์เนตต์ (ออสเตรเลีย 2) ชนะ หลี่ โจวซิน / หลิว ฉวนหยง (จีน 2) 2-0 เซต 21-12, 21-14
ซาร์กัม มันซูรี / เมห์ดี มอห์ฟูซี (อิหร่าน 3) ชนะ เจมส์ แซดเลอร์ / อาลานี นิคลิน (นิวซีแลนด์ 1) 2-0 เซต 21-19, 21-16

กลุ่ม อี
มาร์ค นิโคไลดิส / ไอแซค คาราเกอร์ (ออสเตรเลีย 3) ชนะ มาซิน อัลฮัชมี / นัวห์ อัล-จัลบูบี (โอมาน 2) 2-0 เซต 21-16, 21-16
โธมัส รีด / จอห์น แม็คมานาเวย์ (นิวซีแลนด์ 2) ชนะ อเล็กเซย์ คูเลชอฟ / อาร์เตม เปตรอสซิยันต์ส (คาซัคสถาน 3) 2-1 เซต 21-17, 21-23, 15-8

กลุ่ม เอฟ
พิทักษ์ ทิพย์จันทร์ / ปรวิทย์ เตาวะโต (ไทย 1) ชนะ ดิมิทรี ยาคอฟเลฟ / เซอร์เกย์ โบกาตู (คาซัคสถาน 1) 2-1 เซต 22-20, 17-21, 15-13
โมฮาหมัด อัชฟิยา / อัคบาร์ บินตัง (อินโดนีเซีย 1) ชนะ นเรช ทุมเประ / ราจู กริชนัม (อินเดีย) 2-0 เซต 21-14, 21-12

กลุ่ม จี
สุรินทร์ จงกลาง / ดุลวินิจ แก้วใส (ไทย 2) ชนะ โชจิ เคนสุเกะ / อิเคดะ จุมเปย์ (ญี่ปุ่น 1) 2-0 เซต 21-15, 21-19
โธมัส ฮาร์ตเลส / เบน โอเดีย (นิวซีแลนด์ 3) ชนะ แอนโธนี เลมูเอล จูเนียร์ / ฮารอน เรควินตัน (ฟิลิปปินส์ 2) 2-0 เซต 21-14, 21-17

กลุ่ม เอช
ซอฟยาน รัชมัน / ดานังสยาห์ ปรีบาดี (อินโดนีเซีย 2) ชนะ จูด การ์เซีย / เจมส์ ไบเทรโก (ฟิลิปปินส์ 1) 2-0 เซต 21-16, 21-17
อาเหม็ด อัลฮูสนี / ไฮทัม อัลเชเรคี (โอมาน 1) ชนะ นาสซิม อิบราฮิม / โมฮาเหม็ด ซากี (กาตาร์ 2) 2-0 เซต 21-14, 21-10

ประเภททีมหญิง (ช่วงเช้า)
กลุ่ม เอ
ชิบะ อาซามิ / มารุยาม่า ซากิ (ญี่ปุ่น 4) ชนะ หลิน เหมยเหมย / เจิ้ง จินจิน (จีน 1) 2-1 เซต 18-21, 21-13, 15-13

กลุ่ม บี
วรพีรชยากร ก้องภพศรุตาวดี / ธาราวดี นาราพรลภัส (ไทย 1) ชนะ ฮาชิโมโต้ ซูซูกะ / มุราคามิ เรกะ (ญี่ปุ่น 3) 2-0 เซต 21-17, 21-15

กลุ่ม ซี
อิชิอิ มิกิ / มิโซเอะ ซายากะ (ญี่ปุ่น 1) ชนะ ทารา ฟิลลิปส์ / บริตตานี เคนดัลล์ (ออสเตรเลีย 2) 2-0 เซต 21-14, 21-19

กลุ่ม ดี
ฮาเซกาวะ อากิโกะ / ซากากูจิ ยูริกะ (ญี่ปุ่น 2) ชนะ วรภัสสร รดารงค์ / ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี (ไทย 3) 2-0 เซต 21-15, 21-12

กลุ่ม อี
เซีย ซินอี้ / เซ่เฉิน (จีน 2) ชนะ วรณัชชยากรณ์ พีรชยาไกรเลิศ / ชรันรัตน์วดี พัชรมัยนฤภร (ไทย 2) 2-0 เซต 21-16, 21-13

กลุ่ม เอฟ
หวัง ซินซิน / จู หลิงตี้ (จีน 3) ชนะ เคทลิน เบตเตเนย์ / อาลิชา สตีเฟนส์ (ออสเตรเลีย 4) 2-0 เซต 21-17, 21-16

กลุ่ม จี
โอลิเวีย แม็คโดนัลด์ / อลิซ เซแมนน์ (นิวซีแลนด์ 1) ชนะ ตงเจี๋ย / หวังฟาน (จีน 4) 2-1 เซต 13-21, 21-18, 15-10
ยิน ถิงฉี / โหล ไว่หยาน (ฮ่องกง 2) ชนะ โหล เหวิ่งซัม / เหลิง ออนอิง (มาเก๊า) 2-0 เซต 21-17, 21-19

กลุ่ม เอช
หวัง จิงเจ๋อ / มูชาจิง อาเฮดัน (จีน 5) ชนะ ดานา เลฟเลสโซวา /ดาริยา เลฟเลสโซวา (คาซัคสถาน 3) 2-0 เซต 21-7, 21-8
จอร์เจีย จอห์นสัน / จัสมิน เฟลมิง (ออสเตรเลีย 1) ชนะ เชอริซิน โตโก / มาจาเบลล์ ลาวัค (วานูอาตู) 2-0 เซต 21-15, 21-17

ประเภททีมชาย (ช่วงบ่าย)
รอบ 16 ทีมสุดท้าย

เชริฟ ซัมบา / อาห์เหม็ด ทิจาน (กาตาร์ 1) ชนะ คิริล กูริน / นูร์ดอส อัลดาช (คาซัคสถาน 2) 2-0 เซต 21-12, 21-16
ฮา หลี่เข่อเจียง / หวู เจียซิน (จีน 1) ชนะ ซาร์กัม มันซูรี / เมห์ดี มอห์ฟูซี (อิหร่าน 3) 2-0 เซต 21-14, 21-15
มาร์ค นิโคไลดิส / ไอแซค คาราเกอร์ (ออสเตรเลีย 3) ชนะ ดิมิทรี ยาคอฟเลฟ / เซอร์เกย์ โบกาตู (คาซัคสถาน 1) 2-0 เซต 21-16, 21-12
บาห์มัน ซาเลมี / ซินา โชกาติ (อิหร่าน 1) ชนะ ซอฟยาน รัชมัน / ดานังสยาห์ ปรีบาดี (อินโดนีเซีย 2) 2-1 เซต 19-21, 21-14, 15-8
หลี่เจี๋ย / หวัง หยานเหว่ย (จีน 3) ชนะ โธมัส รีด / จอห์น แม็คมานาเวย์ (นิวซีแลนด์ 2) 2-0 เซต 21-17, 21-15
พิทักษ์ ทิพย์จันทร์ / ปรวิทย์ เตาวะโต (ไทย 1) ชนะ โธมัส ฮาร์ตเลส / เบน โอเดีย (นิวซีแลนด์ 3) 2-0 เซต 21-17, 21-19
คริสโตเฟอร์ม แม็คฮิวจ์ / พอล เบอร์เนตต์ (ออสเตรเลีย 2) ชนะ อาเหม็ด อัลฮูสนี / ไฮทัม อัลเชเรคี (โอมาน 1) 2-0 เซต 21-19, 21-11
โธมัส ฮอดจ์ส / ซาเครี ชูเบิร์ต (ออสเตรเลีย 1) ชนะ สุรินทร์ จงกลาง / ดุลวินิจ แก้วใส (ไทย 2) 2-1 เซต 16-21, 21-16, 15-5

ประเภททีมหญิง (ช่วงบ่าย)
รอบ 16 ทีมสุดท้าย

หวัง จิงเจ๋อ / มูชาจิง อาเฮดัน (จีน 5) ชนะ วรภัสสร รดารงค์ / ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี (ไทย 3) 2-0 เซต 21-8, 21-12
เซีย ซินอี้ / เซ่เฉิน (จีน 2) ชนะ ชิบะ อาซามิ /มารุยาม่า ซากิ (ญี่ปุ่น 4) 2-0 เซต 21-18, 21-12
ตงเจี๋ย / หวังฟาน (จีน 4) ชนะ ฮาเซกาวะ อากิโกะ / ซากากูจิ ยูริกะ (ญี่ปุ่น 2) 2-0 เซต 21-18, 22-20
อิชิอิ มิกิ / มิโซเอะ ซายากะ (ญี่ปุ่น 1) ชนะ โถ หวิงถุง / หว่อง มันชิง (ฮ่องกง 1) 2-0 เซต 21-8, 21-7
หลิน เหมยเหมย / เจิ้ง จินจิน (จีน 1) ชนะ ฮาชิโมโต้ ซูซูกะ / มุราคามิ เรกะ (ญี่ปุ่น 3) 2-0 เซต 21-17, 21-15
หวัง ซินซิน / จู หลิงตี้ (จีน 3) ชนะ ทารา ฟิลลิปส์ / บริตตานี เคนดัลล์ (ออสเตรเลีย 2) 2-1 เซต 19-21, 24-22, 17-15
โอลิเวีย แม็คโดนัลด์ / อลิซ เซแมนน์ (นิวซีแลนด์ 1) ชนะ เคทลิน เบตเตเนย์ / อาลิชา สตีเฟนส์ (ออสเตรเลีย 4) 2-0 เซต 22-20, 21-10
วรพีรชยากร ก้องภพศรุตาวดี / ธาราวดี นาราพรลภัส (ไทย 1) ชนะ จอร์เจีย จอห์นสัน / จัสมิน เฟลมิง (ออสเตรเลีย 1) 2-1 เซต 21-16, 19-21, 15-12

โปรแกรมนัดต่อไป
วันที่ 25 มิถุนายน 2566
ประเภททีมหญิง
รอบก่อนรองชนะเลิศ

08.00 น. อิชิอิ มิกิ / มิโซเอะ ซายากะ (ญี่ปุ่น 1) พบ หวัง ซินซิน / จู หลิงตี้ (จีน 3)
08.00 น. โอลิเวีย แม็คโดนัลด์ / อลิซ เซแมนน์ (นิวซีแลนด์ 1) พบ วรพีรชยากร ก้องภพศรุตาวดี / ธาราวดี นาราพรลภัส (ไทย 1)
09.50 น. หลิน เหมยเหมย / เจิ้ง จินจิน (จีน 1) พบ หวัง จิงเจ๋อ / มูชาจิง อาเฮดัน (จีน 5)
09.50 น. เซีย ซินอี้ / เซ่เฉิน (จีน 2) พบ ตงเจี๋ย / หวังฟาน (จีน 4)

ประเภททีมชาย
รอบก่อนรองชนะเลิศ

09.40 น. ฮา หลี่เข่อเจียง / หวู เจียซิน (จีน 1) พบ บาห์มัน ซาเลมี / ซินา โชกาติ (อิหร่าน 1)
09.40 น. มาร์ค นิโคไลดิส / ไอแซค คาราเกอร์ (ออสเตรเลีย 3) พบ คริสโตเฟอร์ม แม็คฮิวจ์ / พอล เบอร์เนตต์ (ออสเตรเลีย 2)
10.30 น. หลี่เจี๋ย / หวัง หยานเหว่ย (จีน 3) พบ พิทักษ์ ทิพย์จันทร์ / ปรวิทย์ เตาวะโต (ไทย 1)
10.30 น. โธมัส ฮอดจ์ส / ซาเครี ชูเบิร์ต (ออสเตรเลีย 1) พบ เชริฟ ซัมบา / อาห์เหม็ด ทิจาน (กาตาร์ 1)