คู่หูของไทย ทั้งทีมชาย และทีมหญิง นำโดย 'ยู-ตั้ม' และ 'เบสท์-ไบรท์' ผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย ศึกชายหาดชิงแชมป์เอเชีย ที่จีน

การแข่งขัน "พีพีทีวี" วอลเลย์บอลชายหาด ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย 2023 ณ เกาะผิงถาน เมืองฝูโจว ประเทศจีน วันที่ 23 มิถุนายน 2566 เป็นการแข่งขันในวันแรก และผลการแข่งขันมีดังนี้

ประเภททีมชาย มีแข่งขันทั้งหมด 32 ทีม แบ่งออกเป็น 8 กลุ่ม กลุ่มละ 4 ทีม ทีมอันดับ 1-2 ของแต่ลกลุ่ม จะผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้ายต่อไป

เกมการแข่งขันของนักกีฬาไทย ในกลุ่ม เอ "เบเบ้-มิกซ์" ณัฐนนท์ อินเขียว / อินทัช เตชะกิจวรกุล จากไทย 3 ลงสนามเกมแรกพบกับ คิริล กูริน / นูร์ดอส อัลดาช จากคาซัคสถาน 2 โดยคู่หนุ่มไทย สู้อย่างเต็มที่ก่อนจะพ่ายไปอย่างน่าเสียดาย 1-2 เซต 21-8, 15-21, 11-15

ขณะที่ในกลุ่ม เอฟ "ยู-ตั้ม" พิทักษ์ ทิพย์จันทร์ / ปรวิทย์ เตาวะโต จากไทย 1 ลงพบกับ นเรช ทุมเประ / ราจู กริชนัม จากอินเดีย ซึ่งเกมนี้ หนุ่มไทย ไม่พลาดเอาชนะไปได้อย่างเด็ดขาด 2-0 เซต 21-17, 21-11

ส่วนกลุ่ม จี "อ้น-บุ๋ม" สุรินทร์ จงกลาง / ดุลวินิจ แก้วใส จากไทย 2 ลงสนามพบกับ แอนโธนี เลมูเอล จูเนียร์ / ฮารอน เรควินตัน จากฟิลิปปินส์ 2 โดยหนุ่มไทย ยังเป็นอีกทีมที่ไม่พลาดเอาชนะไปได้ 2-0 เซต 21-12, 21-18 เก็บชัยชนะไปได้อย่างสวยงามในเกมแรก

ในช่วงบ่าย กลุ่ม เอ ณัฐนนท์ / อินทัช (ไทย 3) ลงสนามเป็นเกมที่ 2 ของวันพบกับ หว่อง คายุน / ลัม ไวลุง จากฮ่องกง 2 และเกมนี้ ทีมไทย ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมเอาชนะไปได้ 2-0 เซต 21-11, 21-10 ทำให้ "เบเบ้-มิกซ์" ยังมีลุ้นเข้ารอบในการลงสนามเกมนัดสุดท้าย

กลุ่ม เอฟ พิทักษ์ / ปรวิทย์ (ไทย 1) ลงสนามดวลกับ โมฮาหมัด อัชฟิยา / อัคบาร์ บินตัง คู่ปรับเก่าจากอินโดนีเซีย 1 ซึ่งหนุ่มไทย ทำได้ดีกว่า แซงกลับมาเอาชนะไปได้อย่างสนุก 2-1 เซต 16-21, 21-14, 15-13 ทำให้ "ยู-ตั้ม" การันตีผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้ายแน่นอนแล้ว

และในกลุ่ม จี สุรินทร์/ ดุลวินิจ (ไทย 2) ลงพบกับ โธมัส ฮาร์ตเลส / เบน โอเดีย จากนิวซีแลนด์ 3 ซึ่งเป็นเกมอีกที่หนุ่มไทย เล่นได้ดีกว่า แซงเอาชนะ 2-1 เซต 21-19, 18-21, 15-13 ทำให้ "อ้น-บุ๋ม" ผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้ายเช่นกัน

ส่วนในประเภททีมหญิง มีทีมเข้าร่วมแข่งขัน 26 ทีม แบ่งออกเป็น 8 กลุ่ม กลุ่มละ 3 ทีม และกลุ่มละ 4 ทีม คัดเอาอันดับ 1-2 ของแต่ละกลุ่ม ผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้ายต่อไป

ในช่วงเช้า กลุ่ม ดี คู่หูจอมเก๋า "เอ-ส้ม" วรภัสสร รดารงค์ / ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี จากไทย 3 ลงสนามพบกับ อนาสตาซิยา อูโคโลวา / อลินา ราเชนโก จากคาซัคสถาน 2 และสาวไทย เอาชนะไปได้ 2-0 เซต 21-15, 21-10 การันตีผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย

และในกลุ่ม อี "บูม-คิม" วรณัชชยากรณ์ พีรชยาไกรเลิศ / ชรันรัตน์วดี พัชรมัยนฤภร คู่ดาวรุ่งจากไทย 2 ลงพบกับ โถ หวิงถุง / หว่อง มันชิง จากฮ่องกง 1 โดยสาวไทย สู้อย่างเต็มที่ก่อนจะพ่ายไป 1-2 เซต 21-19, 18-21, 12-15 ยังต้องลุ้นเข้ารอบในเกมนัดสุดท้าย

ช่วงบ่าย กลุ่ม บี "เบสท์-ไบรท์" วรพีรชยากร ก้องภพศรุตาวดี / ธาราวดี นาราพรลภัส จากไทย 1 ลงดวลกับ ฟลอเรเมล โรดริเกวซ / เจเนซา เจน เอสลาปอร์ จากฟิลิปปินส์ และสาวไทย ทำผลงานได้อย่างสุดยอดเอาชนะไปได้ 2-0 เซต 21-13, 21-8 คอนเฟิร์มผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย

สรุปผลทุกคู่
ประเภททีมชาย (ช่วงเช้า)

กลุ่ม เอ
ฮา หลี่เข่อเจียง / หวู เจียซิน (จีน 1) ชนะ หว่อง คายุน / ลัม ไวลุง (ฮ่องกง 2) 2-0 เซต 21-13, 21-5
คิริล กูริน / นูร์ดอส อัลดาช (คาซัคสถาน 2) ชนะ ณัฐนนท์ อินเขียว / อินทัช เตชะกิจวรกุล (ไทย 3) 2-1 เซต 18-21, 21-15, 15-11

กลุ่ม บี
เชริฟ ซัมบา / อาห์เหม็ด ทิจาน (กาตาร์ 1) ชนะ ซาลามู ไอเฮไมติ / หลิวหลิน (จีน 4) 2-0 เซต 21-17, 21-15
บาห์มัน ซาเลมี / ซินา โชกาติ (อิหร่าน 1) ชนะ ฟุรุตะ ชิโระ / คุโรคาวะ ฮิโรกิ / (ญี่ปุ่น 2) 2-0 เซต 21-12, 24-22

กลุ่ม ซี
โธมัส ฮอดจ์ส / ซาเครี ชูเบิร์ต (ออสเตรเลีย 1) ชนะ หว่อง พุยลัม / เหลา ชึงยิน (ฮ่องกง 1) 2-0 เซต 21-15, 21-10
หลี่เจี๋ย / หวัง หยานเหว่ย (จีน 3) ชนะ อับบาส พูรัสการี / อาลีเรซา อากาจานี (อิหร่าน 2) 2-0 เซต 21-16, 21-16

กลุ่ม ดี
คริสโตเฟอร์ม แม็คฮิวจ์ / พอล เบอร์เนตต์ (ออสเตรเลีย 2) ชนะ ซาร์กัม มันซูรี / เมห์ดี มอห์ฟูซี (อิหร่าน 3) 2-0 เซต 21-16, 21-15
หลี่ โจวซิน / หลิว ฉวนหยง (จีน 2) ชนะ เจมส์ แซดเลอร์ / อาลานี นิคลิน (นิวซีแลนด์ 1) 2-0 เซต 21-19, 21-13

กลุ่ม อี
มาร์ค นิโคไลดิส / ไอแซค คาราเกอร์ (ออสเตรเลีย 3) ชนะ อเล็กเซย์ คูเลชอฟ / อาร์เตม เปตรอสซิยันต์ส (คาซัคสถาน 3) 2-0 เซต 21-14, 21-11
โธมัส รีด / จอห์น แม็คมานาเวย์ (นิวซีแลนด์ 2) ชนะ มาซิน อัลฮัชมี / นัวห์ อัล-จัลบูบี (โอมาน 2) 2-0 เซต 21-19, 21-15

กลุ่ม เอฟ
พิทักษ์ ทิพย์จันทร์ / ปรวิทย์ เตาวะโต (ไทย 1) ชนะ นเรช ทุมเประ / ราจู กริชนัม (อินเดีย) 2-0 เซต 21-17, 21-11
ดิมิทรี ยาคอฟเลฟ / เซอร์เกย์ โบกาตู (คาซัคสถาน 1) ชนะ โมฮาหมัด อัชฟิยา / อัคบาร์ บินตัง (อินโดนีเซีย 1) 2-1 เซต 21-17, 19-21, 15-11

กลุ่ม จี
สุรินทร์ จงกลาง / ดุลวินิจ แก้วใส (ไทย 2) ชนะ แอนโธนี เลมูเอล จูเนียร์ / ฮารอน เรควินตัน (ฟิลิปปินส์ 2) 2-0 เซต 21-12, 21-18
โธมัส ฮาร์ตเลส / เบน โอเดีย (นิวซีแลนด์ 3) ชนะ โชจิ เคนสุเกะ / อิเคดะ จุมเปย์ (ญี่ปุ่น 1) 2-0 เซต 21-9, 21-15

กลุ่ม เอช
อาเหม็ด อัลฮูสนี / ไฮทัม อัลเชเรคี (โอมาน 1) ชนะ จูด การ์เซีย / เจมส์ ไบเทรโก (ฟิลิปปินส์ 1) 2-1 เซต 21-16, 20-22, 15-6
ซอฟยาน รัชมัน / ดานังสยาห์ ปรีบาดี (อินโดนีเซีย 2) ชนะ นาสซิม อิบราฮิม / โมฮาเหม็ด ซากี (กาตาร์ 2) 2-0 เซต 21-9, 21-19

ประเภททีมชาย (ช่วงบ่าย)
กลุ่ม เอ
ฮา หลี่เข่อเจียง / หวู เจียซิน (จีน 1) ชนะ คิริล กูริน / นูร์ดอส อัลดาช (คาซัคสถาน 2) 2-0 เซต 21-11, 21-12
ณัฐนนท์ อินเขียว / อินทัช เตชะกิจวรกุล (ไทย 3) ชนะ หว่อง คายุน / ลัม ไวลุง (ฮ่องกง 2) 2-0 เซต 21-11, 21-10

กลุ่ม บี
เชริฟ ซัมบา / อาห์เหม็ด ทิจาน (กาตาร์ 1) ชนะ บาห์มัน ซาเลมี / ซินา โชกาติ (อิหร่าน 1) 2-0 เซต 21-16, 21-12
ฟุรุตะ ชิโระ / คุโรคาวะ ฮิโรกิ / (ญี่ปุ่น 2) ชนะ ซาลามู ไอเฮไมติ / หลิวหลิน (จีน 4) 2-1 เซต 20-22, 21-12, 21-13

กลุ่ม ซี
อับบาส พูรัสการี / อาลีเรซา อากาจานี (อิหร่าน 2) ชนะ โธมัส ฮอดจ์ส / ซาเครี ชูเบิร์ต (ออสเตรเลีย 1) 2-1 เซต 29-27, 18-21, 15-11
หลี่เจี๋ย / หวัง หยานเหว่ย (จีน 3) ชนะ หว่อง พุยลัม / เหลา ชึงยิน (ฮ่องกง 1) 2-0 เซต 21-9, 21-15

กลุ่ม ดี
คริสโตเฟอร์ม แม็คฮิวจ์ / พอล เบอร์เนตต์ (ออสเตรเลีย 2) ชนะ เจมส์ แซดเลอร์ / อาลานี นิคลิน (นิวซีแลนด์ 1) 2-0 เซต 21-17, 21-13
ซาร์กัม มันซูรี / เมห์ดี มอห์ฟูซี (อิหร่าน 3) ชนะ หลี่ โจวซิน / หลิว ฉวนหยง (จีน 2) 2-1 เซต 18-21, 30-28, 15-8

กลุ่ม อี
มาร์ค นิโคไลดิส / ไอแซค คาราเกอร์ (ออสเตรเลีย 3) ชนะ โธมัส รีด / จอห์น แม็คมานาเวย์ (นิวซีแลนด์ 2) 2-0 เซต 21-19, 21-17
มาซิน อัลฮัชมี / นัวห์ อัล-จัลบูบี (โอมาน 2) ชนะ อเล็กเซย์ คูเลชอฟ / อาร์เตม เปตรอสซิยันต์ส (คาซัคสถาน 3) 2-0 เซต 21-17, 21-14

กลุ่ม เอฟ
พิทักษ์ ทิพย์จันทร์ / ปรวิทย์ เตาวะโต (ไทย 1) ชนะ โมฮาหมัด อัชฟิยา / อัคบาร์ บินตัง (อินโดนีเซีย 1) 2-1 เซต 16-21, 21-14, 15-13
ดิมิทรี ยาคอฟเลฟ / เซอร์เกย์ โบกาตู (คาซัคสถาน 1) ชนะ นเรช ทุมเประ / ราจู กริชนัม (อินเดีย) 2-1 เซต 21-7, 21-15

กลุ่ม จี
โชจิ เคนสุเกะ / อิเคดะ จุมเปย์ (ญี่ปุ่น 1) ชนะ แอนโธนี เลมูเอล จูเนียร์ / ฮารอน เรควินตัน (ฟิลิปปินส์ 2) 2-0 เซต 21-16, 21-16
สุรินทร์ จงกลาง / ดุลวินิจ แก้วใส (ไทย 2) ชนะ โธมัส ฮาร์ตเลส / เบน โอเดีย (นิวซีแลนด์ 3) 2-1 เซต 21-19, 18-21, 15-13

กลุ่ม เอช
ซอฟยาน รัชมัน / ดานังสยาห์ ปรีบาดี (อินโดนีเซีย 2) ชนะ อาเหม็ด อัลฮูสนี / ไฮทัม อัลเชเรคี (โอมาน 1) 2-0 เซต 21-18, 21-17
นาสซิม อิบราฮิม / โมฮาเหม็ด ซากี (กาตาร์ 2) ชนะ จูด การ์เซีย / เจมส์ ไบเทรโก (ฟิลิปปินส์ 1) 2-0 เซต 21-12, 22-20

ประเภททีมหญิง (ช่วงเช้า)
กลุ่ม เอ
ยานา มิลูติโนวิช / สเตฟานี เฟเจส (ออสเตรเลีย 3) ชนะ ชิบะ อาซามิ /มารุยาม่า ซากิ (ญี่ปุ่น 4) 2-1 เซต 21-23, 21-16, 15-12

กลุ่ม บี
ฮาชิโมโต้ ซูซูกะ / มุราคามิ เรกะ (ญี่ปุ่น 3) ชนะ ฟลอเรเมล โรดริเกวซ / เจเนซา เจน เอสลาปอร์ (ฟิลิปปินส์) 2-0 เซต 21-13, 21-8

กลุ่ม ซี
ทารา ฟิลลิปส์ / บริตตานี เคนดัลล์ (ออสเตรเลีย 2) ชนะ ลอรา คาบูลเบโควา / นาเดชดา อิวานเชนโก (คาซัคสถาน 1) 2-1 เซต 21-23, 21-8, 15-7

กลุ่ม ดี
วรภัสสร รดารงค์ / ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี (ไทย 3) ชนะ อนาสตาซิยา อูโคโลวา / อลินา ราเชนโก (คาซัคสถาน 2) 2-0 เซต 21-15, 21-10

กลุ่ม อี
โถ หวิงถุง / หว่อง มันชิง (ฮ่องกง 1) ชนะ วรณัชชยากรณ์ พีรชยาไกรเลิศ / ชรันรัตน์วดี พัชรมัยนฤภร (ไทย 2) 2-1 เซต 19-21, 21-18, 15-12

กลุ่ม เอฟ
เคทลิน เบตเตเนย์ / อาลิชา สตีเฟนส์ (ออสเตรเลีย 4) ชนะ เคียนา สเตเฟนสัน / โรซา เวสตี (นิวซีแลนด์ 2) 2-0 เซต 21-11, 21-15

กลุ่ม จี
ตงเจี๋ย / หวังฟาน (จีน 4) ชนะ โหล เหวิ่งซัม / เหลิง ออนอิง (มาเก๊า) 2-0 เซต 21-15, 21-8
โอลิเวีย แม็คโดนัลด์ / อลิซ เซแมนน์ (นิวซีแลนด์ 1) ชนะ ยิน ถิงฉี / โหล ไว่หยาน (ฮ่องกง 2) 2-0 เซต 21-7, 21-11

กลุ่ม เอช
หวัง จิงเจ๋อ / มูชาจิง อาเฮดัน (จีน 5) ชนะ จอร์เจีย จอห์นสัน / จัสมิน เฟลมิง (ออสเตรเลีย 1) 2-0 เซต 21-14, 21-12
เชอริซิน โตโก / มาจาเบลล์ ลาวัค (วานูอาตู) ชนะ ดานา เลฟเลสโซวา /ดาริยา เลฟเลสโซวา (คาซัคสถาน 3) 2-0 เซต 21-15, 25-15

ประเภททีมหญิง (ช่วงบ่าย)
กลุ่ม เอ
หลิน เหมยเหมย / เจิ้ง จินจิน (จีน 1) ชนะ ยานา มิลูติโนวิช / สเตฟานี เฟเจส (ออสเตรเลีย 3) 2-0 เซต 21-18, 21-13

กลุ่ม บี
วรพีรชยากร ก้องภพศรุตาวดี / ธาราวดี นาราพรลภัส (ไทย 1) ชนะ ฟลอเรเมล โรดริเกวซ / เจเนซา เจน เอสลาปอร์ (ฟิลิปปินส์) 2-0 เซต 21-13, 21-8

กลุ่ม ซี
อิชิอิ มิกิ / มิโซเอะ ซายากะ (ญี่ปุ่น 1) ชนะ ลอรา คาบูลเบโควา / นาเดชดา อิวานเชนโก (คาซัคสถาน 1) 2-0 เซต 21-10, 21-12

กลุ่ม ดี
ฮาเซกาวะ อากิโกะ / ซากากูจิ ยูริกะ (ญี่ปุ่น 2) ชนะ อนาสตาซิยา อูโคโลวา / อลินา ราเชนโก (คาซัคสถาน 2) 2-0 เซต 21-11, 21-14

กลุ่ม อี
เซีย ซินอี้ / เซ่เฉิน (จีน 2) ชนะ โถ หวิงถุง / หว่อง มันชิง (ฮ่องกง 1) 2-0 เซต 21-16, 21-13

กลุ่ม เอฟ
หวัง ซินซิน / จู หลิงตี้ (จีน 3) ชนะ เคียนา สเตเฟนสัน / โรซา เวสตี (นิวซีแลนด์ 2) 2-0 เซต 21-10, 21-19

กลุ่ม จี
ตงเจี๋ย / หวังฟาน (จีน 4) ชนะ ยิน ถิงฉี / โหล ไว่หยาน (ฮ่องกง 2) 2-0 เซต 21-13, 21-5
โอลิเวีย แม็คโดนัลด์ / อลิซ เซแมนน์ (นิวซีแลนด์ 1) ชนะ โหล เหวิ่งซัม / เหลิง ออนอิง (มาเก๊า) 2-0 เซต 21-10, 21-12

กลุ่ม เอช
จอร์เจีย จอห์นสัน / จัสมิน เฟลมิง (ออสเตรเลีย 1) ชนะ ดานา เลฟเลสโซวา /ดาริยา เลฟเลสโซวา (คาซัคสถาน 3) 2-0 เซต 21-7, 21-11
หวัง จิงเจ๋อ / มูชาจิง อาเฮดัน (จีน 5) ชนะ เชอริซิน โตโก / มาจาเบลล์ ลาวัค (วานูอาตู) 2-0 เซต 21-16, 21-13

โปรแกรมนัดต่อไป
วันที่ 24 มิถุนายน 2566
ประเภททีมหญิง
กลุ่ม เอ

07.00 น. หลิน เหมยเหมย / เจิ้ง จินจิน (จีน 1) พบ ชิบะ อาซามิ /มารุยาม่า ซากิ (ญี่ปุ่น 4)

กลุ่ม บี
07.00 น. วรพีรชยากร ก้องภพศรุตาวดี / ธาราวดี นาราพรลภัส (ไทย 1) พบ ฮาชิโมโต้ ซูซูกะ / มุราคามิ เรกะ (ญี่ปุ่น 3)

กลุ่ม ซี
07.00 น. อิชิอิ มิกิ / มิโซเอะ ซายากะ (ญี่ปุ่น 1) พบ ทารา ฟิลลิปส์ / บริตตานี เคนดัลล์ (ออสเตรเลีย 2)

กลุ่ม ดี
07.00 น. ฮาเซกาวะ อากิโกะ / ซากากูจิ ยูริกะ (ญี่ปุ่น 2) พบ วรภัสสร รดารงค์ / ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี (ไทย 3)

กลุ่ม จี
07.50 น. ตงเจี๋ย / หวังฟาน (จีน 4) พบ โอลิเวีย แม็คโดนัลด์ / อลิซ เซแมนน์ (นิวซีแลนด์ 1)
07.50 น. ยิน ถิงฉี / โหล ไว่หยาน (ฮ่องกง 2) พบ โหล เหวิ่งซัม / เหลิง ออนอิง (มาเก๊า)

กลุ่ม เอช
07.50 น. ดานา เลฟเลสโซวา /ดาริยา เลฟเลสโซวา (คาซัคสถาน 3) พบ หวัง จิงเจ๋อ / มูชาจิง อาเฮดัน (จีน 5)
07.50 น. จอร์เจีย จอห์นสัน / จัสมิน เฟลมิง (ออสเตรเลีย 1) พบ เชอริซิน โตโก / มาจาเบลล์ ลาวัค (วานูอาตู)

กลุ่ม อี
08.40 น. เซีย ซินอี้ / เซ่เฉิน (จีน 2) พบ วรณัชชยากรณ์ พีรชยาไกรเลิศ / ชรันรัตน์วดี พัชรมัยนฤภร (ไทย 2)

กลุ่ม เอฟ
08.40 น. หวัง ซินซิน / จู หลิงตี้ (จีน 3) พบ เคทลิน เบตเตเนย์ / อาลิชา สตีเฟนส์ (ออสเตรเลีย 4)

ประเภททีมชาย
กลุ่ม อี

08.40 น. มาร์ค นิโคไลดิส / ไอแซค คาราเกอร์ (ออสเตรเลีย 3) พบ มาซิน อัลฮัชมี / นัวห์ อัล-จัลบูบี (โอมาน 2)
08.40 น. โธมัส รีด / จอห์น แม็คมานาเวย์ (นิวซีแลนด์ 2) พบ อเล็กเซย์ คูเลชอฟ / อาร์เตม เปตรอสซิยันต์ส (คาซัคสถาน 3)

กลุ่ม เอ
09.30 น. ฮา หลี่เข่อเจียง / หวู เจียซิน (จีน 1) พบ ณัฐนนท์ อินเขียว / อินทัช เตชะกิจวรกุล (ไทย 3)
09.30 น. หว่อง คายุน / ลัม ไวลุง (ฮ่องกง 2) พบ คิริล กูริน / นูร์ดอส อัลดาช (คาซัคสถาน 2)

กลุ่ม เอฟ
09.30 น. พิทักษ์ ทิพย์จันทร์ / ปรวิทย์ เตาวะโต (ไทย 1) พบ ดิมิทรี ยาคอฟเลฟ / เซอร์เกย์ โบกาตู (คาซัคสถาน 1)
09.30 น. โมฮาหมัด อัชฟิยา / อัคบาร์ บินตัง (อินโดนีเซีย 1) พบ นเรช ทุมเประ / ราจู กริชนัม (อินเดีย)

กลุ่ม บี
10.20 น. บาห์มัน ซาเลมี / ซินา โชกาติ (อิหร่าน 1) พบ ซาลามู ไอเฮไมติ / หลิวหลิน (จีน 4)
10.20 น. เชริฟ ซัมบา / อาห์เหม็ด ทิจาน (กาตาร์ 1) พบ ฟุรุตะ ชิโระ / คุโรคาวะ ฮิโรกิ / (ญี่ปุ่น 2)

กลุ่ม จี
10.20 น. สุรินทร์ จงกลาง / ดุลวินิจ แก้วใส (ไทย 2) พบ โชจิ เคนสุเกะ / อิเคดะ จุมเปย์ (ญี่ปุ่น 1)
10.20 น. โธมัส ฮาร์ตเลส / เบน โอเดีย (นิวซีแลนด์ 3) พบ แอนโธนี เลมูเอล จูเนียร์ / ฮารอน เรควินตัน (ฟิลิปปินส์ 2)

กลุ่ม ซี
11.10 น. โธมัส ฮอดจ์ส / ซาเครี ชูเบิร์ต (ออสเตรเลีย 1) พบ หลี่เจี๋ย / หวัง หยานเหว่ย (จีน 3)
11.10 น. อับบาส พูรัสการี / อาลีเรซา อากาจานี (อิหร่าน 2) พบ หว่อง พุยลัม / เหลา ชึงยิน (ฮ่องกง 1)

กลุ่ม เอช
11.10 น. ซอฟยาน รัชมัน / ดานังสยาห์ ปรีบาดี (อินโดนีเซีย 2) พบ จูด การ์เซีย / เจมส์ ไบเทรโก (ฟิลิปปินส์ 1)
11.10 น. อาเหม็ด อัลฮูสนี / ไฮทัม อัลเชเรคี (โอมาน 1) พบ นาสซิม อิบราฮิม / โมฮาเหม็ด ซากี (กาตาร์ 2)

กลุ่ม ดี
12.00 น. คริสโตเฟอร์ม แม็คฮิวจ์ / พอล เบอร์เนตต์ (ออสเตรเลีย 2) พบ หลี่ โจวซิน / หลิว ฉวนหยง (จีน 2)
12.00 น. เจมส์ แซดเลอร์ / อาลานี นิคลิน (นิวซีแลนด์ 1) พบ ซาร์กัม มันซูรี / เมห์ดี มอห์ฟูซี (อิหร่าน 3)