สาวโคราช เฉือนเอาชนะ อยุธยา รองแชมป์เก่า 3-2 เซต คว้าแชมป์สาย เช่นเดียวกับ นนทบุรี ที่คว้าชัย กรุงเทพ ทำผลงานชนะ 5 เกมรวด กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 38

การแข่งขันวอลเลย์บอล กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 38 "นครสวรรค์เกมส์" ณ โรงยิมเนเซียม อาคารประดิษฐกิจกรรม มหาวิทยาลัยเจ้าพระยา จ.นครสวรรค์ วันที่ 30 มีนาคม 2566 เป็นการแข่งขันในวันที่แปด และผลการแข่งขันมีดังนี้

ประเภททีมหญิง สาย ก คู่แรก สุพรรณบุรี ลงสนามพบกับ สงขลา ก่อนเกมทั้งคู่ชนะ 2 แพ้ 2 เท่ากัน และผลงานในเกมนี้ สุพรรณบุรี เล่นได้อย่างยอดเยี่ยม เป็นฝ่ายเก็บชัยชนะไปได้ 3-1 เซต 20-25, 25-22, 25-23, 25-20 สาวเมืองสุพรรณ ชนะ 3 แพ้ 2 ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศ

คู่ต่อมา กาฬสินธุ์ ที่ชนะ 1 แพ้ 3 ลงสนามพบกับ เพชรบูรณ์ ที่ยังไม่ชนะใคร และตกรอบแน่นอนแล้ว ก่อนที่ในเกมนี้ กาฬสินธุ์ จะโชว์ฟอร์มได้ดี เอาชนะไปได้ 3-0 เซต 25-6, 25-19, 25-22 ทำให้ สาวเมืองน้ำดำ ชนะ 2 แพ้ 3 เท่ากันกับ สงขลา และต้องทำการจับสลากเพื่อหาทีมอันดับ 4 ที่จะผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศ ก่อนที่จะเป็น กาฬสินธุ์ ที่จับได้อันดับ 4 ผ่านเข้ารอบต่อไป ส่วน สงขลา จับได้อันดับ 5 ตกรอบแรก

คู่สุดท้ายของสายนี้ นนทบุรี แชมป์เก่า ที่ยังไม่แพ้ใครใน 4 เกมแรก ลงสนามดวลกับ กรุงเทพมหานคร ที่หากคว้าชัยในเกมนี้ ยังมีลุ้นคว้าแชมป์สาย แต่ผลงานในเกมนี้ นนทบุรี เล่นได้อย่างยอดเยี่ยม เอาชนะไปได้ 3-0 เซต 25-15, 25-9, 25-9 สาวเมืองนนท์ ชนะ 5 เกมรวด คว้าแชมป์สาย

ขณะเดียวกัน กรุงเทพมหานคร และ สุพรรรณบุรี ทำผลงานชนะ 3 แพ้ 2 เท่ากัน ต้องจับสลากเพื่อจัดอันดับ 2-3 ก่อนที่ สุพรรรณบุรี จะจับได้อันดับ 2 และ กรุงเทพมหานคร จับได้อันดับ 3

สาย ข เกมนัดชิงแชมป์สาย ระหว่าง นครราชสีมา ลงสนามพบกับ พระนครศรีอยุธยา โดยทั้งสองทีมคว้าชัยชนะมาแล้ว 4 เกมรวด และในนัดนี้ ทั้งคู่ดว้ลกัน 5 เซต ก่อนที่สุดท้าย นครราชสีมา จะเป็นฝ่ายเอาชนะไปได้ 3-2 เซต 21-25, 25-18, 25-21, 15-25, 15-12

นครราชสีมา ชนะ 5 เกมรวด คว้าแชมป์ของสายไปครอง เข้ารอบก่อนรองชนะเลิศไปพบกับ กาฬสินธุ์ ส่วน พระนครศรีอยุธยา ชนะ 4 แพ้ 1 ได้รองแชมป์สาย เข้ารอบไปพบกับ กรุงเทพมหานคร

ส่วนเกมในคู่ชิงตั๋วเข้ารอบใบสุดท้ายของสาย ข ชลบุรี ลงสนามพบกับ กระบี่ โดยทั้งคู่ชนะมา 1 และแพ้ไป 3 เกม ก่อนที่เกมนี้ กระบี่ เป็นฝ่ายแซงเอาชนะไปได้ 3-1 เซต 28-30, 25-23, 25-8, 25-22 กระบี่ ผ่านเข้ารอบเป็นอันดับ 4 พร้อมกับเข้าไปพบกับ นนทบุรี

สรุปผลทุกคู่
ประเภททีมหญิง
สาย ก

สุพรรณบุรี ชนะ สงขลา 3-1 เซต 20-25, 25-22, 25-23, 25-20
กาฬสินธุ์ ชนะ เพชรบูรณ์ 3-0 เซต 25-6, 25-19, 25-22
นนทบุรี ชนะ กรุงเทพมหานคร 3-0 เซต 25-15, 25-9, 25-9

สาย ข
นครราชสีมา ชนะ พระนครศรีอยุธยา 3-2 เซต 21-25, 25-18, 25-21, 15-25, 15-12
สุโขทัย ชนะ นครสวรรค์ 3-0 เซต 25-12, 25-21, 25-12
กระบี่ ชนะ ชลบุรี 3-1 เซต 28-30, 25-23, 25-8, 25-22

ตารางคะแนน
ประเภททีมชาย
สาย ก

1. นครราชสีมา ชนะ 5 แพ้ 0
2. สระบุรี ชนะ 4 แพ้ 1
3. นนทบุรี ชนะ 3 แพ้ 2
4. ร้อยเอ็ด ชนะ 2 แพ้ 3
5. นราธิวาส ชนะ 1 แพ้ 4
6. ตาก ชนะ 0 แพ้ 5

สาย ข
1. นครสวรรค์ ชนะ 5 แพ้ 0
2. ชลบุรี ชนะ 3 แพ้ 2
3. สุพรรณบุรี ชนะ 3 แพ้ 2
4. มหาสารคาม ชนะ 3 แพ้ 2
5. เชียงใหม่ ชนะ 1 แพ้ 4
6. สงขลา ชนะ 0 แพ้ 5

ประเภททีมหญิง
สาย ก

1. นนทบุรี ชนะ 5 แพ้ 0
2. สุพรรณบุรี ชนะ 3 แพ้ 2
3. กรุงเทพมหานคร ชนะ 3 แพ้ 2
4. กาฬสินธุ์ ชนะ 2 แพ้ 3
5. สงขลา ชนะ 2 แพ้ 3
6. เพชรบูรณ์ ชนะ 0 แพ้ 5

สาย ข
1. นครราชสีมา ชนะ 5 แพ้ 0
2. พระนครศรีอยุธยา ชนะ 4 แพ้ 1
3. สุโขทัย ชนะ 3 แพ้ 2
4. กระบี่ ชนะ 2 แพ้ 3
5. ชลบุรี ชนะ 1 แพ้ 4
6. นครสวรรค์ ชนะ 0 แพ้ 5

โปรแกรมนัดต่อไป
วันที่ 31 มีนาคม 2566
ประเภททีมชาย
รอบก่อนรองชนะเลิศ

08.30 น. นครราชสีมา พบ มหาสารคาม
10.00 น. ชลบุรี พบ นนทบุรี
11.30 น. นครสวรรค์ พบ ร้อยเอ็ด
13.00 น. สระบุรี พบ สุพรรณบุรี

ประเภททีมหญิง
รอบก่อนรองชนะเลิศ

14.30 น. นนทบุรี พบ กระบี่
16.00 น. พระนครศรีอยุธยา พบ กรุงเทพมหานคร
17.30 น. นครราชสีมา พบ กาฬสินธุ์
19.00 น. สุพรรณบุรี พบ สุโขทัย