หนุ่มโคราช แชมป์เก่า ผลงานยอดเยี่ยมในนัดแรก ด้าน สระบุรี คว้าชัยได้ 2 เกมรวด กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 38

การแข่งขันวอลเลย์บอลกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 38 "นครสวรรค์เกมส์" ณ โรงยิมเนเซียม อาคารประดิษฐกิจกรรม มหาวิทยาลัยเจ้าพระยา จ.นครสวรรค์ วันที่ 24 มีนาคม 2566 เป็นการแข่งขันในวันที่สอง

ประเภททีมชาย สาย ก แชมป์เก่า นครราชสีมา ที่พึ่งจะลงสนามเป็นเกมแรก พบกับ ร้อยเอ็ด คู่ปรับร่วมภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ก่อนที่ในเกมนี้ แชมป์เก่าอย่าง นครราชสีมา จะเล่นได้ดีกว่า และเป็นฝ่ายเก็บชัยชนะไปได้ 3-0 เซต 25-15, 25-21, 25-22 คว้าชัยได้อย่างยอดเยี่ยม

ขณะที่อีกคู่ในสาย ก สระบุรี ลงสนามพบกับ ตาก ซึ่งเป็นนัดที่ 2 ของทั้งสองทีม และผลงานในเกมนี้ สระบุรี ทำผลงานได้ดีกว่า เป็นฝ่ายเก็บชัยชนะไปได้ 3-0 เซต 25-17, 26-24, 25-13 สระบุรี คว้าชัยชนะ 2 เกมรวด ขึ้นนำเป็นจ่าฝูง ส่วน ตาก แพ้รวดทั้ง 2 นัด

ประเภททีมหญิง สาย ก กรุงเทพมหานคร อีกหนึ่งทีมแกร่ง ลงสนามเป็นเกมแรกพบกับ สุพรรณบุรี ก่อนที่คู่นี้ ทั้งสองทีมจะดวลกันอย่างดุเดือด และสุดท้าย กรุงเทพ เป็นฝ่ายที่แซงกลับมาคว้าชัยชนะไปได้อย่างสนุก 3-2 เซต 28-26, 18-25, 19-25, 25-22, 15-8

ขณะที่ แชมป์เก่า นนทบุรี ยังทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมต่อเนื่องเอาชนะ กาฬสินธุ์ 3-0 เซต 25-14, 25-12, 25-17 คว้าชัยชนะเป็นเกมที่ 2 นำเป็นจ่าฝูงของสาย

สรุปผลทุกคู่
ประเภททีมชาย
สาย ก

นครราชสีมา ชนะ ร้อยเอ็ด 3-0 เซต 25-15, 25-21, 25-22
สระบุรี ชนะ ตาก 3-0 เซต 25-17, 26-24, 25-13

สาย ข
มหาสารคาม ชนะ สงขลา 3-1 เซต 25-18, 26-28, 25-20, 27-25
นครสวรรค์ ชนะ เชียงใหม่ 3-0 เซต 25-21, 25-23, 25-19

ประเภททีมหญิง
สาย ก

กรุงเทพมหานคร ชนะ สุพรรณบุรี 3-2 เซต 28-26, 18-25, 19-25, 25-22, 15-8
นนทบุรี ชนะ กาฬสินธุ์ 3-0 เซต 25-14, 25-12, 25-17

สาย ข
นครราชสีมา ชนะ กระบี่ 3-1 เซต 25-15, 17-25, 27-25, 26-24
สุโขทัย ชนะ ชลบุรี 3-2 เซต 14-25, 25-16, 21-25, 25-18, 15-10

ตารางคะแนน
ประเภททีมชาย
สาย ก

1. สระบุรี ชนะ 2 แพ้ 0
2. นนทบุรี ชนะ 1 แพ้ 0
2. นครราชสีมา ชนะ 1 แพ้ 0
4. นราธิวาส ชนะ 0 แพ้ 1
4. ร้อยเอ็ด ชนะ 0 แพ้ 1
4. ตาก ชนะ 0 แพ้ 2

สาย ข
1. นครสวรรค์ ชนะ 2 แพ้ 0
2. สุพรรณบุรี ชนะ 1 แพ้ 0
2. มหาสารคาม ชนะ 1 แพ้ 0
4. ชลบุรี ชนะ 0 แพ้ 1
4. สงขลา ชนะ 0 แพ้ 1
4. เชียงใหม่ ชนะ 0 แพ้ 2

ประเภททีมหญิง
สาย ก

1. นนทบุรี ชนะ 2 แพ้ 0
2. สงขลา ชนะ 1 แพ้ 0
2. กรุงเทพมหานคร ชนะ 1 แพ้ 0
4. เพชรบูรณ์ ชนะ 0 แพ้ 1
4. สุพรรณบุรี ชนะ 0 แพ้ 1
4. กาฬสินธุ์ ชนะ 0 แพ้ 2

สาย ข
1. นครราชสีมา ชนะ 1 แพ้ 0
1. พระนครศรีอยุธยา ชนะ 1 แพ้ 0
1. ชลบุรี ชนะ 1 แพ้ 1
1. สุโขทัย ชนะ 1 แพ้ 1
5. นครสวรรค์ ชนะ 0 แพ้ 1
5. กระบี่ ชนะ 0 แพ้ 1

โปรแกรมนัดต่อไป
วันที่ 25 มีนาคม 2566
ประเภททีมชาย
สาย ก

08.30 น. นราธิวาส พบ ร้อยเอ็ด
10.00 น. นครราชสีมา พบ นนทบุรี

สาย ข
11.30 น. มหาสารคาม พบ สุพรรณบุรี
13.00 น. ชลบุรี พบ สงขลา

ประเภททีมหญิง
สาย ก

14.30 น. เพชรบูรณ์ พบ สุพรรณบุรี
16.00 น. กรุงเทพมหานคร พบ สงขลา

สาย ข
17.30 น. นครราชสีมา พบ นครสวรรค์
19.00 น. กระบี่ พบ พระนครศรีอยุธยา