สุรินทร์-บัลลือ คู่ไทย 1 พ่ายให้กับทีมเจ้าภาพ หล่นรอบแรก ชายหาดชิงแชมป์เอเชีย 2022

การแข่งขัน พีพีทีวี วอลเลย์บอลชายหาดชาย ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย 2022 เมืองบันดาร์ อับบาส ประเทศอิหร่าน วันที่ 16 พฤศจิกายน 2565 เป็นการแข่งขันในวันที่สาม นัดสุดท้ายของรอบแรก และผลการแข่งขันมีดังนี้

ในกลุ่ม จี "อ้น-กี้" สุรินทร์ จงกลาง / บัลลือ นาคประคอง จากไทย 1 ที่ต้องการชัยชนะเพื่อเข้ารอบ ลงสนามพบกับ บาห์มัน ซาเลมี / อาลีเรซา อกาจานิกาซับ จากอิหร่าน 2 หนุ่มไทยสู้เต็มที่ ก่อนที่จะพ่ายไปอย่างหวุดหวิด 1-2 เซต 21-18, 19-21, 7-15 ทำให้ไม่ผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย

ในกลุ่ม เอฟ "ยู-ตั้ม" พิทักษ์ ทิพย์จันทร์ / ปรวิทย์ เตาวะโต จากไทย 2 ลงเล่นเกมชิงแชมป์กลุ่มเจองานหนักพบ ฮา หลี่เข่อเจียง / หวู เจียซิน จากจีน 1 ก่อนที่เกมนี้ หนุ่มไทย จะพ่ายไปอีก 0-2 เซต 15-21, 20-22 ทว่ายังผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย ได้ต่อไป

ส่วนในรอบต่อไป พิทักษ์ / ปรวิทย์ จะเข้าไปพบกับ โธมัส ฮอดจ์ / ซัคคารี ชูเบิร์ต จากออสเตรเลีย 3 แข่งขันในวันที่ 17 พฤศจิกายน 2565 เวลา 12.00 น. ตามเวลาประเทศไทย

ส่วนกลุ่ม บี ดุลวินิจ แก้วใส / อินทัช เตชะกิจวรกุล จากไทย 3 ลงชิงแชมป์กลุ่ม พบกับ เชริฟ ซัมบา / อาห์เหม็ด ทิจาน จากกาตาร์ 1 คู่อันดับ 4 ของโลก และเกมนี้ หนุ่มไทยพ่ายไป 0-2 เซต 9-21, 12-21 แต่ยังได้ผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้ายได้เช่นกัน

โดย ดุลวินิจ / อินทัช จะเข้าไปพบกับ อับโบลฮาเหม็ด มิร์ซาอาลี / อราช วาคิลี จากอิหร่าน 1 ในวันที่ 17 พฤศจิกายน 2565 เวลา 12.50 น. ตามเวลาประเทศไทย

สรุปผลนักกีฬาไทย
กลุ่ม บี

ดุลวินิจ แก้วใส / อินทัช เตชะกิจวรกุล (ไทย 3) แพ้ให้กับ เชริฟ ซัมบา / อาห์เหม็ด ทิจาน (กาตาร์ 1) 0-2 เซต 9-21, 12-21

กลุ่ม จี
สุรินทร์ จงกลาง / บัลลือ นาคประคอง (ไทย 1) แพ้ บาห์มัน ซาเลมี / อาลีเรซา อกาจานิกาซับ (อิหร่าน 2) 1-2 เซต 21-18, 19-21, 7-15

กลุ่ม เอฟ
ฮา หลี่เข่อเจียง / หวู เจียซิน (จีน 1) ชนะ พิทักษ์ ทิพย์จันทร์ / ปรวิทย์ เตาวะโต (ไทย 2) 2-0 เซต 21-15, 22-20

โปรแกรมนัดต่อไป
วันที่ 17 พฤศจิกายน 2565
รอบ 16 ทีมสุดท้าย
คอร์ต 1

12.00 น. มาร์ค นิโคไลดิส / ไอแซค คาราเกอร์ (ออสเตรเลีย 2) พบ เชริฟ ซัมบา / อาห์เหม็ด ทิจาน (กาตาร์ 1)
12.50 น. อับโบลฮาเหม็ด มิร์ซาอาลี / อราช วาคิลี (อิหร่าน 1) พบ ดุลวินิจ แก้วใส / อินทัช เตชะกิจวรกุล (ไทย 3)
13.40 น. ดิมิทรี ยาคอฟเลฟ / เซอร์เกย์ โบกาตู (คาซัคสถาน 1) พบ หลี่ โจซิน / เซ่เถา (จีน 3)
14.30 น. บาห์มัน ซาเลมี / อาลีเรซา อกาจานิกาซับ (อิหร่าน 2) พบ อาร์เตม เพตรอสยันส์ / วลาดิสลาฟ พูซินนิคอฟ (คาซัคสถาน 3)

คอร์ต 2
12.00 น. โธมัส ฮอดจ์ / ซัคคารี ชูเบิร์ต (ออสเตรเลีย 3) พบ พิทักษ์ ทิพย์จันทร์ / ปรวิทย์ เตาวะโต (ไทย 2)
12.50 น. ฮา หลี่เข่อเจียง / หวู เจียซิน (จีน 1) พบ ฮูด อัลจาลาบูดี / มาซิน อัลฮัชมี (โอมาน 1)
13.40 น. โมฮัมหมัด อัชฟิยา / อเดา รัชมาวาน (อินโดนีเซีย 1) พบ อับบาส พูร์รัสการี / ซินา โชกาติ (อิหร่าน 3)
14.30 น. อับดัลลาห์ นาสซิม / โมฮาเหม็ด ซากี (กาตาร์ 3) พบ คริสโตเฟอร์ แม็คฮิวจ์ / พอล เบอร์เน็ต (ออสเตรเลีย 1)