นครนนท์ เอาชนะ สุพรีม 3-0 เซต คว้าแชมป์เป็นสมัยที่ 5 ติดต่อกัน ด้าน นครราชสีมา คว้าชัย พิษณุโลก ครองแชมป์อะคาเดมีลีก 2022

การแข่งขันวอลเลย์บอลอะคาเดมีลีก ครั้งที่ 7 ปี 2022 รุ่นอายุไม่เกิน 17 ปี ที่โรงเรียนเทศบาล 1 (เยี่ยมเกษสุวรรณ) จ.สมุทรปราการ วันที่ 30 ตุลาคม 2565 เป็นเกมในวันที่หก รอบชิงชนะเลิศ ผลการแข่งขันมีทั้งหมด ดังนี้

ประเภททีมชาย รอบชิงชนะเลิศ เป็นการพบกันของ พิษณุโลก วีซี ที่เอาชนะ พยัคฆ์ เซนเซ ในรอบตัดเชือก พบกับ นครราชสีมา คิวมินซี วีซี ที่เฉือนชนะ เกษตรศาสตร์ วีซี มาได้ 3-2 เซต โดยทั้งคู่เคยเป็นแชมป์รายการนี้มาแล้วทีมละ 1 สมัย และทีมที่ชนะคว้าแชมป์เป็นสมัยที่ 2 เป็นครั้งแรก

และเกมนี้ นครราชสีมา ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม ทำเกมรุกได้อย่างดุดัน ก่อนที่จะเอาชนะไปได้ 3-1 เซต 25-17, 21-25, 29-27, 25-19 โคราช คว้าแชมป์ไปครองได้เป็นสมัยที่ 2 หลังจากที่ทำได้ก่อนหน้านี้สมัยแรก และสมัยเดียว ในการแข่งขันครั้งแรก เมื่อปี 2015

ส่วนในประเภททีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ เป็นการรีแมตช์คู่ชิงชนะเลิศ เมื่อปี 2021 ระหว่าง นครนนท์ แชมป์เก่า 4 สมัยซ้อน ลงสนามพบกับ สุพรีม ชลบุรี-อี.เทค รองแชมป์เก่า อีกทั้งทั้งคู่ยังเคยเจอกันในรอบแรกมาแล้ว และเกมดังกล่าว นครนนท์ เอาชนะไปได้ 3-0 เซต

เช่นเดียวกันกับเกมนี้ นครนนท์ ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม ทำเกมรุกได้อย่างดุดัน และมีเกมรับที่เหนียวแน่น เป็นฝ่ายเอาชนะ สุพรีม ไปได้ 3-0 เซต 25-17, 25-12, 25-22 นครนนท์ คว้าแชมป์ไปครองได้เป็นสมัยที่ 5 ติดต่อกัน นับตั้งแต่ปี 2017, 2018, 2019, 2021 และ 2022

ส่วนเกมในรอบชิงอันดับ 3 ประเภททีมชาย เกษตรศาสตร์ วีซี ทำสถิติแข่งขัน 5 เซตเป็นเกมที่ 6 ติดต่อกัน ก่อนจะเฉือนชนะ พยัคฆ์ เซนเซ 3-2 เซต 25-20, 24-26, 24-26, 25-22, 15-7 คว้าอันดับ 3 ไปครอง ส่วนในประเภททีมหญิง ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ เอาชนะ แบล็ค พาวเวอร์ วีซี 3-0 เซต 25-22, 25-19, 25-20 คว้าอันดับ 3 ไปครองได้สำเร็จ

สรุปผลทุกคู่
ประเภททีมชาย
รอบชิงชนะเลิศ

นครราชสีมา คิวมินซี วีซี ชนะ พิษณุโลก วีซี 3-1 เซต 25-17, 21-25, 29-27, 25-19

รอบชิงอันดับ 3
เกษตรศาสตร์ วีซี ชนะ พยัคฆ์ เซนเซ 3-2 เซต 25-20, 24-26, 24-26, 25-22, 15-7

ประเภททีมหญิง
รอบชิงชนะเลิศ

นครนนท์ ชนะ สุพรีม ชลบุรี-อี.เทค 3-0 เซต 25-17, 25-12, 25-22

รอบชิงอันดับ 3
ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ ชนะ แบล็ค พาวเวอร์ วีซี 3-0 เซต 25-22, 25-19, 25-20

สรุปอันดับการแข่งขัน
ประเภททีมชาย

ชนะเลิศ ได้แก่ นครราชสีมา คิวมินซี วีซี (รับเงินรางวัล 50,000 บาท)
รองชนะเลิศ ได้แก่ พิษณุโลก วีซี (รับเงินรางวัล 30,000 บาท)
อันดับ 3 ได้แก่ เกษตรศาสตร์ วีซี (รับเงินรางวัล 20,000 บาท)
อันดับ 4 ได้แก่ พยัคฆ์ เซนเซ (รับเงินรางวัล 15,000 บาท)
อันดับ 5 (ร่วม) ได้แก่ ยากูโซ่ อาร์เอ็มยูทีที (รับเงินรางวัล 10,000 บาท)
อันดับ 5 (ร่วม) ได้แก่ ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ (รับเงินรางวัล 10,000 บาท)
อันดับ 5 (ร่วม) ได้แก่ โกลด์ซิตี้ เกาะกูดคาบาน่า (รับเงินรางวัล 10,000 บาท)
อันดับ 5 (ร่วม) ได้แก่ ไอแอม ปริ้นซ์ ศรีสะเกษ วีซี (รับเงินรางวัล 10,000 บาท)

ประเภททีมหญิง
ชนะเลิศ ได้แก่ นครนนท์ (รับเงินรางวัล 50,000 บาท)
รองชนะเลิศ ได้แก่ สุพรีม ชลบุรี-อี.เทค (รับเงินรางวัล 30,000 บาท)
อันดับ 3 ได้แก่ ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ (รับเงินรางวัล 20,000 บาท)
อันดับ 4 ได้แก่ แบล็ค พาวเวอร์ วีซี (รับเงินรางวัล 15,000 บาท)
อันดับ 5 (ร่วม) ได้แก่ นครราชสีมา คิวมินซี วีซี (รับเงินรางวัล 10,000 บาท)
อันดับ 5 (ร่วม) ได้แก่ โปรเฟล็กซ์ อาร์เอสยู วีซี (รับเงินรางวัล 10,000 บาท)
อันดับ 5 (ร่วม) ได้แก่ เกษตรศาสตร์ วีซี (รับเงินรางวัล 10,000 บาท)
อันดับ 5 (ร่วม) ได้แก่ ขอนแก่นสตาร์ วีซี (รับเงินรางวัล 10,000 บาท)

รางวัลบุคคล
ประเภททีมชาย

หัวเสายอดเยี่ยม 1 : กิตติพงษ์ สังศักดิ์ : นครราชสีมา คิวมินซี วีซี
หัวเสายอดเยี่ยม 2 : สรชัช โฉมเฉลา : พิษณุโลก วีซี
บีหลังยอดเยี่ยม : คริสโตเฟอร์ อาลี อุปคำ : นครราชสีมา คิวมินซี วีซี
บอลเร็วยอดเยี่ยม 1 : อภิมุข คงถื่นสถาน : เกษตรศาสตร์ วีซี
บอลเร็วยอดเยี่ยม 2 : กฤษณพงษ์ คำภาเวียง : พยัคฆ์ เซนเซ
เซตยอดเยี่ยม : ทีปกร วีระวงศ์ : นครราชสีมา คิวมินซี วีซี
ตัวรับอิสระยอดเยี่ยม : อนุชาติ ส่องแสง : พิษณุโลก วีซี
นักกีฬายอดเยี่ยม (MVP) : กิตติพงษ์ สังศักดิ์ : นครราชสีมา คิวมินซี วีซี
ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม : นายสิทธิชัย โพชะกะ : นครราชสีมา คิวมินซี วีซี

ประเภททีมหญิง
หัวเสายอดเยี่ยม 1 : จันทิมา นรทัด : นครนนท์
หัวเสายอดเยี่ยม 2 : ธัญพร สีโซ่ : สุพรีม ชลบุรี-อี.เทค
บีหลังยอดเยี่ยม : สุภาวดี พันวิลัย : สุพรีม ชลบุรี-อี.เทค
บอลเร็วยอดเยี่ยม 1 : กัญญาณัฐ พลมะศรี : นครนนท์
บอลเร็วยอดเยี่ยม 2 : ณัฐริกา วะสาร : สุพรีม ชลบุรี-อี.เทค
เซตยอดเยี่ยม : รัชดา ฉอ้อนโฉม : นครนนท์
ตัวรับอิสระยอดเยี่ยม : กัลยรัตน์ คำวงษ์ : นครนนท์
นักกีฬายอดเยี่ยม (MVP) : วริศารา สีทาเลิศ : นครนนท์
ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม : นายกฤติเดช อาจวิชัย : นครนนท์