หนุ่มอัสสัมชัญ คว้าแชมป์ไปครองเป็นสมัยที่ 3 ติดต่อกัน หลังเอาชนะ ขามทะเลสอ ด้าน นครนนท์ กลับมาคว้าแชมป์ไปครองได้อีกสมัย ศึกเยาวชน PEA ปี 2565

การแข่งขันวอลเลย์บอลเยาวชน PEA อายุไม่เกิน 18 ปี ครั้งที่ 18 (ปีที่ 38) ประจำปี 2565 ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี รอบชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ที่ จ.ชัยภูมิ วันที่ 13 ตุลาคม 2565 เป็นการแข่งขันในวันที่ 8 และเป็นเกมในวันสุดท้าย

ที่ยิมเนเซียมสิริวัณวลี ประเภททีมชาย รอบชิงชนะเลิศ เป็นการพบกันของ โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร แชมป์เก่า 2 สมัยซ้อน ลงสนามพบกับ โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา อดีตแชมป์ 7 สมัย และทั้งสองทีมเจอกันในรอบสอง เป็น ขามทะเลสอ ที่เอาชนะ 3-1 เซต

และเกมนี้ทั้งคู่สู้กันได้อย่างสนุก โดย อัสสัมชัญ เป็นฝ่ายทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม แซงกลับมาเอาชนะ ขามทะเลสอ ไปได้ 3-1 เซต 19-25, 25-23, 25-22, 26-24 อัสสัมชัญ คว้าแชมป์ไปครองเป็นสมัยที่ 3 ติดต่อกัน นับตั้งแต่ปี 2563, 2564, 2565 รวมถึงยังเป็นทีมที่ 2 ต่อจาก ขามทะเลสอ ที่คว้าแชมป์ได้ 3 สมัยติดต่อกัน

ส่วนประเภททีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ เป็นการพบกันของ โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี อดีตแชมป์ 4 สมัย เจอกับ วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา รองแชมป์เก่า และอดีตแชมป์ 1 สมัย รวมถึงเข้าชิงเป็นปีที่ 4 ติดต่อกัน และทั้งคู่ยังเคยเจอกันมาแล้วในรอบชิงชนะเลิศ ในปี 2562, 2563

และเกมในนัดนี้ นครนนท์ ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม เอาชนะไปได้ 3-0 เซต 25-16, 25-15, 26-24 คว้าแชมป์ไปครองเป็นสมัยที่ 5 หลังจากที่ทำได้ในปี 2557, 2561, 2562, 2563 และในครั้งนี้ 2565

อีกทั้งในปีนี้ ยังเป็นปีแรกที่มีการแข่งขันในรอบชิงอันดับ 3 ประเภททีมชาย โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มัชฌิม จ.นครสวรรค์ เอาชนะ โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม จ.ขอนแก่น 3-1 เซต 25-22, 18-25, 25-15, 25-21 คว้าอันดับ 3 ไปครอง

และประเภททีมหญิง รอบชิงอันดับ 3 โรงเรียนสมานคุณวิทยาทาน จ.สงขลา ที่เข้ารอบรองชนะเลิศเป็นครั้งแรก ยังคว้าอันดับ 3 ไปครอง ด้วยการเฉือนชนะ โรงเรียนสุโขทัยวิทยาคม จ.สุโขทัย ไปได้อย่างสนุก 3-2 เซต 25-18, 25-22, 19-25, 19-25, 15-13

สรุปผลทุกคู่
ประเภททีมชาย
รอบชิงชนะเลิศ

โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร ชนะ โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา 3-1 เซต 19-25, 25-23, 25-22, 26-24

ประเภททีมหญิง
รอบชิงชนะเลิศ

โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี ชนะ วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา 3-0 เซต 25-16, 25-15, 26-24

ประเภททีมชาย
รอบชิงอันดับ 3

โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มัชฌิม จ.นครสวรรค์ ชนะ โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม จ.ขอนแก่น 3-1 เซต 25-22, 18-25, 25-15, 25-21

ประเภททีมหญิง
รอบชิงอันดับ 3

โรงเรียนสมานคุณวิทยาทาน จ.สงขลา ชนะ โรงเรียนสุโขทัยวิทยาคม จ.สุโขทัย 3-2 เซต 25-18, 25-22, 19-25, 19-25, 15-13

สรุปอันดับ
ประเภททีมชาย

ชนะเลิศ ได้แก่ โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร - รับถ้วยพระราชทาน และทุนการศึกษา 50,000 บาท
รองชนะเลิศ ได้แก่ โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา - รับทุนการศึกษา 30,000 บาท
อันดับ 3 ได้แก่ โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มัชฌิม จ.นครสวรรค์ - รับทุนการศึกษา 15,000 บาท
อันดับ 4 ได้แก่ โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม จ.ขอนแก่น - รับทุนการศึกษา 10,000 บาท

ประเภททีมหญิง
ชนะเลิศ ได้แก่ โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี - รับถ้วยพระราชทาน และทุนการศึกษา 50,000 บาท
รองชนะเลิศ ได้แก่ วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา - รับทุนการศึกษา 30,000 บาท
อันดับ 3 ได้แก่ โรงเรียนสมานคุณวิทยาทาน จ.สงขลา - รับทุนการศึกษา 15,000 บาท
อันดับ 4 ได้แก่ โรงเรียนสุโขทัยวิทยาคม จ.สุโขทัย - รับทุนการศึกษา 10,000 บาท

รางวัลบุคคล
ประเภททีมชาย

หัวเสายอดเยี่ยม 1 : อับดลเลาะห์ ยีละงู - โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร
หัวเสายอดเยี่ยม 2 : กิตติพงษ์ สังศักดิ์ - โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา
บีหลังยอดเยี่ยม : คริสโตเฟอร์ อาลิ อุปคำ - โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา
บอลเร็วยอดเยี่ยม 1 : วิทวัส พลแสน - โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา
บอลเร็วยอดเยี่ยม 2 : สุวรรณภักดี เพ็ชรทวี - โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร
เซตยอดเยี่ยม : กมลภพ สอนสืบ - โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มัชฌิม จ.นครสวรรค์
ตัวรับอิสระยอดเยี่ยม : ปฏิวัติ หลักรัตน์ - โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร
นักกีฬายอดเยี่ยม (MVP) : ปัญญา บุตรสัมฤทธิ์ - โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร
ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม : นายสนั่น อ้นเกตุ - โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร

ประเภททีมหญิง
หัวเสายอดเยี่ยม 1 : วริศรา สีทาเลิศ - โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี
หัวเสายอดเยี่ยม 2 : ปิยวรรณ พุทธรอด - วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา
บีหลังยอดเยี่ยม : เนติมา รอดเขียว - วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา
บอลเร็วยอดเยี่ยม 1 : นันทิกานต์ ธัญญะภู - โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี
บอลเร็วยอดเยี่ยม 2 : สุพัตรา ศรีระษา - วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา
เซตยอดเยี่ยม : กนกพร แสงทอง - วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา
ตัวรับอิสระยอดเยี่ยม : กัลยรัตน์ คำวงษ์ - โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี
นักกีฬายอดเยี่ยม (MVP) : อัมพา สนสุรัตน์ - โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี
ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม : ว่าทีร้อยตรี ธนกฤต อินเลี้ยง - โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี