หนุ่มกีฬาสุพรรณ เอาชัยต่อ เมืองพล 3-1, ขามทะเลสอ ชนะ แชมป์เก่า ส่วนทีมหญิง พณิชยการอยุธยา แซงทุบ สมานคุณ 3-1 ศึกเยาวชน PEA ปี 2565 ติดตามผลการแข่งขัน และโปรแกรมนัดต่อไปได้ที่นี่

การแข่งขันวอลเลย์บอลเยาวชน PEA อายุไม่เกิน 18 ปี ครั้งที่ 18 (ปีที่ 38) ประจำปี 2565 ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี รอบชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ที่ จ.ชัยภูมิ วันที่ 10 ตุลาคม 2565 เป็นการแข่งขันในวันที่ห้า และเป็นเกมในรอบที่ 2 นัดสุดท้าย

ที่ยิมเนเซียมสิริวัณวรี ประเภททีมชาย กลุ่ม อี คู่แรก เป็นการพบกันของ แชมป์ และ รองแชมป์ภาคเหนือ ระหว่าง โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มัชฌิม จ.นครสวรรค์ พบกับ โรงเรียนกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก จ.พิษณุโลก และเกมนี้ นวมินทราชูทิศ มัชฌิม เป็นฝ่ายเอาชนะไปได้ 3-1 เซต 25-17, 25-21, 28-30, 25-23

ต่อมา โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา แชมป์ภาคอีสานตอนล่าง ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมเอาชนะ โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร แชมป์เก่า ไปได้ 3-1 เซต 14-25, 32-30, 25-17, 26-24

ทำให้ นวมินท์ มัชฌิม, ขามทะเลสอ และ อัสสัมชัญ มีผลงานเท่ากันคือ ชนะ 2 แพ้ 1 และต้องทำการจับสลากเพื่อจัดอันดับ และผลการจับสลาก นวมินท์ มัชฌิม เป็นที่ 1 ของสาย, รองแชมป์สายเป็น ขามทะเลสอ และ อัสสัมชัญ เป็นอันดับ 3 ส่วน กีฬาอบจ.พิษณุโลก แพ้ 3 เกมรวด จบอันดับ 4

ในสาย เอฟ คู่แรก โรงเรียนกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดร้อยเอ็ด จ.ร้อยเอ็ด รองแชมป์โซนอีสานล่าง ผลงานดีต่อเนื่องเอาชนะ โรงเรียนเทศบาล 1 (เยี่ยมเกษสุวรรณ) จ.สมุทรปราการ แชมป์นครหลวง ไปได้ 3-1 เซต 25-20, 25-18, 26-28, 25-18

และคู่ต่อ โรงเรียนกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี จ.สุพรรณบุรี แชมป์ภาคกลาง โชว์ฟอร์มแกร่งเอาชนะ โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม จ.ขอนแก่น แชมป์ภาคอีสานบน ไปได้อย่างสนุก 3-1 เซต 25-23, 25-21, 24-26, 25-20

และในสายนี้ กีฬาอบจ.ร้อยเอ็ด, กีฬาสุพรรณบุรี และ เมืองพลพิทยาคม มีผลงานเท่ากันคือ ชนะ 2 แพ้ 1 ทำให้ต้องจับสลากเพื่อจัดลำดับ 1-3 และผลจับสลาก เมืองพล เป็นแชมป์สาย, กีฬาสุพรรณ เป็นอันดับ 2 และ กีฬาอบจ.ร้อยเอ็ด ได้อันดับที่ 3

ที่ยิมเนเซียมเอราวัณ มหาวิทยาลัยการกีฬาแห่งชาติ วิทยาเขตชัยภูมิ ประเภททีมหญิง สาย อี คู่แรก โรงเรียนสุโขทัยวิทยาคม จ.สุโขทัย โชว์ฟอร์มยอดเยี่ยมเอาชนะ โรงเรียนชุมชนวัดหนองค้อ จ.ชลบุรี ไปได้ 3-0 เซต 25-11, 25-14, 25-17 สุโขทัยวิทยาคม จบอันดับ 2 ของกลุ่ม

ด้าน โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี แชมป์ภาคนครหลวง ไม่พลาดเอาชนะ โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย กระบี่ จ.กระบี่ ไปได้ 3-0 เซต 25-19, 25-11, 25-21

ส่วนเกมในกลุ่ม เอฟ คู่แรก โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี รองแชมป์ภาคนครหลวง เอาชนะ โรงเรียนปักธงชัยประชานิรมิต จ.นครรราชสีมา รองแชมป์ภาคอีสานล่าง 3-0 เซต 25-15, 25-17, 25-8 สวนกุหลาบ นนทบุรี จบอันดับที่ 3 ของสาย

และอีกคู่ วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา รองแชมป์เก่า และแชมป์ภาคกลาง ลงชิงแชมป์สายพบกับ โรงเรียนสมานคุณวิทยาทาน จ.สงขลา แชมป์ภาคใต้ ก่อนที่ พณิชยการอยุธยา จะแซงเอาชนะไปได้ 3-1 เซต 23-25, 25-17, 25-17, 25-14

สรุปผลทุกคู่
ประเภททีมชาย
กลุ่ม อี

โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มัชฌิม จ.นครสวรรค์ ชนะ โรงเรียนกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก จ.พิษณุโลก 3-1 เซต 25-17, 25-21, 28-30, 25-23
โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา ชนะ โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร 3-1 เซต 14-25, 32-30, 25-17, 26-24

สาย เอฟ
โรงเรียนกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดร้อยเอ็ด จ.ร้อยเอ็ด ชนะ โรงเรียนเทศบาล 1 (เยี่ยมเกษสุวรรณ) จ.สมุทรปราการ 3-1 เซต 25-20, 25-18, 26-28, 25-18
โรงเรียนกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี จ.สุพรรณบุรี ชนะ โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม จ.ขอนแก่น 3-1 เซต 25-23, 25-21, 24-26, 25-20

ยิมเนเซียมเอราวัณ มหาวิทยาลัยการกีฬาแห่งชาติ วิทยาเขตชัยภูมิ
สาย อี
โรงเรียนสุโขทัยวิทยาคม จ.สุโขทัย ชนะ โรงเรียนชุมชนวัดหนองค้อ จ.ชลบุรี 3-0 เซต 25-11, 25-14, 25-17
โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี ชนะ โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย กระบี่ 3-0 เซต 25-19, 25-11, 25-21

กลุ่ม เอฟ
โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี ชนะ โรงเรียนปักธงชัยประชานิรมิต จ.นครรราชสีมา 3-0 เซต 25-15, 25-17, 25-8
วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา ชนะ โรงเรียนสมานคุณวิทยาทาน จ.สงขลา 3-1 เซต 23-25, 25-17, 25-17, 25-14

ตารางคะแนน
ประเภททีมชาย
*สาย อี

1. โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มัชฌิม จ.นครสวรรค์ ชนะ 2 แพ้ 1
2. โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร ชนะ 2 แพ้ 1
4. โรงเรียนกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก จ.พิษณุโลก ชนะ 0 แพ้ 3

*สาย เอฟ
1. โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม จ.ขอนแก่น ชนะ 2 แพ้ 1
2. โรงเรียนกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี จ.สุพรรณบุรี ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดร้อยเอ็ด จ.ร้อยเอ็ด ชนะ 2 แพ้ 1
4. โรงเรียนเทศบาล 1 (เยี่ยมเกษสุวรรณ) จ.สมุทรปราการ ชนะ 0 แพ้ 3

* อันดับหลังการจับสลาก

ประเภททีมหญิง
สาย อี

1. โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี ชนะ 3 แพ้ 0
2. โรงเรียนสุโขทัยวิทยาคม จ.สุโขทัย ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย กระบี่ จ.กระบี่ ชนะ 1 แพ้ 2
4. โรงเรียนชุมชนวัดหนองค้อ จ.ชลบุรี ชนะ 0 แพ้ 3

ประเภททีมหญิง
สาย เอฟ

1. วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา ชนะ 3 แพ้ 0
2. โรงเรียนสมานคุณวิทยาทาน จ.สงขลา ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี ชนะ 1 แพ้ 2
4. โรงเรียนปักธงชัยประชานิรมิต จ.นครรราชสีมา ชนะ 0 แพ้ 3

โปรแกรมนัดต่อไป
วันที่ 11 ตุลาคม 2565
ยิมเนเซียมสิริวัณวรี
ประเภททีมชาย
รอบก่อนรองชนะเลิศ

08.00 น. โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มัชฌิม จ.นครสวรรค์ พบ โรงเรียนเทศบาล 1 (เยี่ยมเกษสุวรรณ) จ.สมุทรปราการ
09.30 น. โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา พบ โรงเรียนกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดร้อยเอ็ด จ.ร้อยเอ็ด
11.00 น. โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร พบ โรงเรียนกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี จ.สุพรรณบุรี
12.30 น. โรงเรียนกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก จ.พิษณุโลก พบ โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม จ.ขอนแก่น

ประเภททีมหญิง
รอบก่อนรองชนะเลิศ

14.00 น. โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี พบ โรงเรียนปักธงชัยประชานิรมิต จ.นครรราชสีมา
15.30 น. โรงเรียนสุโขทัยวิทยาคม จ.สุโขทัย พบ โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี
17.00 น. โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย กระบี่ จ.กระบี่ พบ โรงเรียนสมานคุณวิทยาทาน จ.สงขลา
18.30 น. โรงเรียนชุมชนวัดหนองค้อ จ.ชลบุรี พบ วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา