"เบสท์-ไบรท์" แชมป์เก่า จะลงสนามเกมแรกพบกับ คาซัคสถาน นัดเปิดสนาม ศึกชายหาดชิงแชมป์เอเชีย PPTV ถ่ายทอดสด

การแข่งขัน "ยูโร่เค้ก" วอลเลย์บอลชายหาดหญิง "เอสโคล่า" ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย 2022 ณ สนามวอลเลย์บอลชายหาดโรงเรียนเทศบาลหนองหญ้าม้า จ.ร้อยเอ็ด ระหว่างวันที่ 14-17 กันยายน 2565

ทีมสาวไทย ส่งทีมเข้าร่วมชิงชัยทั้งหมด 5 ทีม ประกอบไปด้วย แชมป์เก่าของปี 2021 และเจ้าของอันดับ 3 รายการ "ร้อยเอ็ด โอเพ่น" "เบสท์-ไบรท์" วรพีรชยากร ก้องภพศรุตาวดี / ธาราวดี นาราพรลภัส (ไทย 1) "เอ-เบรฟ" วรภัสสร รดารงค์ / รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์ (ไทย 2)

นอกจากนี้ยังมี วรณัชชยากรณ์ พีรชยาไกรเลิศ / ชรันรัตน์วดี พัชรมัยนฤภร (ไทย 3) "ซันย่า-วิว" พัชราพร สีหะวงศ์ / จิดาภา บุหนองขุ่น (ไทย 4) และ "ไผ่-ป๊อป" สุจิณณา เจิมพูล / อภิญญา แสงแพง (ไทย 5)

ขณะที่ ออสเตรเลีย ส่งคู่หูเจ้าของเหรียญเงินโอลิมปิกเกมส์ 2021 อย่าง มาเรียเฟ อาร์ตาโช เดล โซลาร์ / ทาลิกัว แคลนซี เข้าร่วมแข่งขัน และยังส่ง นิโคล แลร์ด / ฟีบี เบลล์ (ออสเตรเลีย 2) รวมไปถึง อลิชา สตีเฟนส์ / จอร์เจีย จอห์นสัน (ออสเตรเลีย 3)

ผลจับสลากแบ่งกลุ่ม
กลุ่ม เอ

1. วรพีรชยากร ก้องภพศรุตาวดี / ธาราวดี นาราพรลภัส (ไทย 1)
2. คู หยุงหยุง / อู หยง ไว่หยาน (ฮ่องกง 1)
3. อลินา ราเชนโก / อนาสตาซิยา อูโคโลวา (คาซัคสถาน 1)
4. อัน ฮุ่ยหยิง / เชอริล อึ้ง (สิงคโปร์ 3)

กลุ่ม บี
1. มาเรียเฟ อาร์ตาโช เดล โซลาร์ / ทาลิกัว แคลนซี (ออสเตรเลีย 1)
2. มะสึโมโตะ เรน / มะสึโมโตะ นอน (ญี่ปุ่น 3)
3. อลิซา ชอง / เซซิเลีย โซห์ (สิงคโปร์ 1)
4. หลี่ ยุ่นถิง / หยู เจียหนิง (ไต้หวัน 2)

กลุ่ม ซี
1. อิชิอิ มิกิ / มิโซเอะ ซายากะ (ญี่ปุ่น 1)
2. หยวน ล่าเหวิน / ตงเจี๋ย (จีน 3)
3. จิดาภา บุหนองขุ่น / พัชราพร สีหะวงศ์ (ไทย 4)
4. ซาน ผินซิน / ชอง ย่านหยู (มาเลเซีย)

กลุ่ม ดี
1. หลิน เหมยเหมย / เซีย ซินอี้ (จีน 1)
2. วรณัชชยากรณ์ พีรชยาไกรเลิศ / ชรันรัตน์วดี พัชรมัยนฤภร (ไทย 3)
3. เชอร์รี แอนน์ รอนดินา / เบอร์นาเดธ พอนส์ (ฟิลิปปินส์ 1)
4. มายา ดิกสัน / เคธี แซดเลอร์ (นิวซีแลนด์ 3)

กลุ่ม อี
1. เจิ้ง จินจิน / หวัง ซินซิน (จีน 2)
2. จัสมัน มิลตัน / โอลิเวีย แม็คโดนัลด์ (นิวซีแลนด์ 2)
3. สุจิณณา เจิมพูล / อภิญญา แสงแพง (ไทย 5)
4. หยู ยู่ฉี / เจิ้ง ซื่อฉวน (ไต้หวัน 1)

กลุ่ม เอฟ
1. นิโคล แลร์ด / ฟีบี เบลล์ (ออสเตรเลีย 2)
2. เชอริซิน โตโก / มาจาเบลล์ ลาวัค (วานูอาตู)
3. ลอรา คาบูลเบโควา / นาเดชดา อิวานเชนโก (คาซัคสถาน 2)
4. ลก ยิงคิว / อึ้ง วิงลัม (ฮ่องกง 3)

กลุ่ม จี
1. ฮาเซกาวะ อากิโกะ / ซากากูจิ ยูริกะ (ญี่ปุ่น 2)
2. อลิชา สตีเฟนส์ / จอร์เจีย จอห์นสัน (ออสเตรเลีย 3)
3. ฟลอเรเมล โรดริเกวซ / เกเนซา เจน เอสลาปอร์ (ฟิลิปปินส์ 2)
4. โถ วิงถัง / หว่อง มันชิง (ฮ่องกง 2)

กลุ่ม เอช
1. อลิซ เซแมนน์ / ชอนนา พอลลีย์ (นิวซีแลนด์ 1)
2. วรภัสสร รดารงค์ / รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์ (ไทย 2)
3. เหงียน เล ธิ เตือง วี / เหงียน วู ง็อก ลัน (เวียดนาม)
4. อลิเซีย ถัน / ชารอน เบห์ (สิงคโปร์ 2)

โปรแกรมการถ่ายทอดสด
วันที่ 14 กันยายน 2565
กลุ่ม บี
14.00 น. มาเรียเฟ อาร์ตาโช เดล โซลาร์ / ทาลิกัว แคลนซี (ออสเตรเลีย 1) พบ อลิซา ชอง / เซซิเลีย โซห์ (สิงคโปร์ 1) (pptvhd36.com ถ่ายทอดสด)

กลุ่ม เอ
15.00 น. วรพีรชยากร ก้องภพศรุตาวดี / ธาราวดี นาราพรลภัส (ไทย 1) พบ อลินา ราเชนโก / อนาสตาซิยา อูโคโลวา (คาซัคสถาน 1) (PPTV ถ่ายทอดสด)

กลุ่ม เอช
16.00 น. วรภัสสร รดารงค์ / รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์ (ไทย 2) พบ อลิเซีย ถัน / ชารอน เบห์ (สิงคโปร์ 2) (PPTV ถ่ายทอดสด)

กลุ่ม อี
17.00 น. เจิ้ง จินจิน / หวัง ซินซิน (จีน 2) พบ สุจิณณา เจิมพูล / อภิญญา แสงแพง (ไทย 5) (pptvhd36.com ถ่ายทอดสด)