"น้องเทนนิส" เต็งจ๋า รางวัลนักกีฬาสมัครเล่นหญิง ด้าน "บาส-ปอป้อ" เข้าทำเนียบลุ้น 2 รางวัล ส่วน "ช้างศึก" ไม่พลาดลุ้นรางวัลใหญ่ ในงาน "วันนักกีฬายอดเยี่ยม" ประจำปี 2564 ที่ "ส.ผู้สื่อข่าวกีฬาฯ" เตรียมจัดแบบนิวนอร์มัล 22 เม.ย.นี้

เมื่อวันที่ 9 มี.ค. นายวรวุฒิ พงษ์ธีระพล นายกสมาคมผู้สื่อข่าวกีฬาแห่งประเทศไทย เป็นประธานการประชุมกรรมการบริหารสมาคมฯ ครั้งที่ 3/2565 ที่ห้องประชุมสมาคมผู้สื่อข่าวกีฬาแห่งประเทศไทย โซน W6 ราชมังคลากีฬาสถาน การกีฬาแห่งประเทศไทย(กกท.) หัวหมาก พร้อมด้วย นายสมชาย พูลสวัสดิ์ ประธานคณะกรรมการพิจารณารางวัลฯ เป็นประธานการประชุมพิจารณารางวัลต่างๆ รวม 22 รางวัล ซึ่งปีนี้ สมาคมฯ กำหนดจัดงานวันประกาศเกียรติคุณ "วันนักกีฬายอดเยี่ยม" ประจำปี 2564 ในวันที่ 22 เม.ย.นี้ ที่โรงแรมอโนมาแกรนด์ ราชประสงค์ กรุงเทพฯ เวลา 13.00-15.00 น. ภายใต้มาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 อย่างเคร่งครัด

การประชุมครั้งนี้ ที่ประชุมได้ร่วมกันพิจารณารางวัลตามข้อมูลและผลงานที่คณะทำงานชุดต่างๆ ได้มีการประชุมกลั่นกรองมาแล้วหลายครั้ง ก่อนนำมาเสนอต่อที่ประชุมใหญ่ และครั้งนี้ที่ประชุมได้มีการหารือกันอย่างกว้างขวาง โดยเฉพาะรางวัลสำคัญๆ ที่ได้รับการจับตามองและเป็นที่สนใจของแฟนกีฬาชาวไทยเป็นพิเศษ ซึ่งหลายรางวัลมีผลงานที่ค่อนข้างจะสูสีคู่คี่กัน โดยยึดหลักการและกรอบการพิจารณาจะต้องยุติธรรม โปร่งใส และรอบคอบอย่างที่สุด

สรุปผลการพิจารณารางวัลต่างๆ ซึ่งคณะกรรมการพิจารณารางวัลฯ ได้คัดเลือกผู้ที่เข้ารอบสุดท้าย ดังนี้

รางวัลนักกีฬาสมัครเล่นชายยอดเยี่ยม ประกอบด้วย ร้อยตรี ฉัตร์ชัยเดชา บุตรดี(มวยสากล รุ่น 57 กก.ชาย) เข้ารอบ 8 คนสุดท้าย โอลิมปิกเกมส์ 2020, เหรียญเงิน ชิงแชมป์โลก 2021, กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (แบดมินตัน) เข้ารอบ 8 ทีมสุดท้าย แบดมินตันชิงแชมป์โลก ประเภททีมชาย โธมัสคัพ 2021, เข้ารอบ 8 ทีมสุดท้าย แบดมินตันชิงแชมป์โลก ประเภททีมผสม "สุธีรมาน คัพ 2021", เศวต เศรษฐาภรณ์ (ยิงเป้าบิน) เข้าร่วมการแข่งขันโอลิมปิกเกมส์ 2020

รางวัลนักกีฬาสมัครเล่นหญิงยอดเยี่ยม ประกอบด้วย เรืออากาศตรีหญิง พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ (เทควันโด รุ่น 49 กก.หญิง) เหรียญทอง โอลิมปิกเกมส์ 2020, เรือตรีหญิง สุดาพร สีสอนดี (มวยสากล รุ่น 60 กก.หญิง) เหรียญทองแดง โอลิมปิกเกมส์ 2020, อิศราภา อิ่มประเสริฐสุข (ยิงเป้าบิน ประเภทสกีตหญิง) อันดับ 4 โอลิมปิกเกมส์ 2020

รางวัลนักกีฬาอาชีพชายยอดเยี่ยม ประกอบด้วย ชนาธิป สรงกระสินธ์ (ฟุตบอล) ติดทีมยอดเยี่ยม เจลีก ญี่ปุ่น, กัปตันทีมชาติไทย ชุดแชมป์ฟุตบอลชิงแชมป์อาเซียน "เอเอฟเอฟ ซูซูกิคัพ 2020", กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (แบดมินตัน ประเภทชายเดี่ยว) เหรียญเงิน "เวิล์ด ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021", ปัญญา ประดับศรี (เพชรมณี ซีพีเอฟ) แชมป์โลก รุ่นสตรอว์เวต (105 ปอนด์) สภามวยโลก (WBC)

รางวัลนักกีฬาอาชีพหญิงยอดเยี่ยม ประกอบด้วย ปภังกร ธวัชธนกิจ (กอล์ฟ)แชมป์ แอลพีจีเอทัวร์ รายการ เอเอ็นเอ อินสไปร์เรชั่น 2021, ได้รับรางวัล เดอะ โรเล็กซ์ แอนนิกา เมเจอร์ อวอร์ด (รางวัลผู้เล่นที่มีผลงานดีที่สุด) ในการแข่งขันเมเจอร์ทั้ง 5 รายการของปี 2021, อาฒยา ฐิติกุล (กอล์ฟ) แชมป์ เลดีส์ ยูโรเปี้ยน ทัวร์ รายการ ทิปสปอร์ต เช็ก เลดีส์ โอเพ่น 2021, แชมป์ เลดีส์ ยูโรเปี้ยน ทัวร์ รายการ วีพี แบงค์ สวิส เลดีส์ โอเพ่น, มือ 1 ยูโรเปี้ยน ทัวร์, ทัดดาว นึกแจ้ง (วอลเลย์บอล) แชมป์วอลเลย์บอลอาชีพญี่ปุ่น กับสโมสรเจที มาร์เวลลัส

รางวัลนักมวยไทยยอดเยี่ยม ประกอบด้วย เฟอรารี่ แฟร์เท็กซ์ (ชก 4 นัด ชนะ 3 นัด แพ้ 1 นัด), ลำน้ำมูลเล็ก อ.อัจฉริยะ (ชก 4 นัด ชนะ 4 นัด), รางวัลนักมวยไทยดาวรุ่งยอดเยี่ยม ประกอบด้วย เพชรศิลา ว.อุรชา (ชก 4 นัด ชนะ 4 นัด), ฉลามดำ นายกเอท่าศาลา (ชก 4 นัด ชนะ 4 นัด), รางวัลผู้ฝึกสอนมวยไทยยอดเยี่ยม ประกอบด้วย เกียรติทรงฤทธิ์ กับ แฟร์เท็กซ์

รางวัลผู้ฝึกสอนกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม ประกอบด้วย เทศนา พันธ์วิศวาส (แบดมินตัน)
ผลงาน 6 แชมป์ ได้แก่ โยเน็กซ์ ไทยแลนด์ โอเพ่น 2021, โตโยต้า ไทยแลนด์ โอเพ่น 2021, เวิล์ด ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021, ฮายโล โอเพ่น 2021, อินโดนีเซีย มาสเตอร์ส, เวิล์ด ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021, ดุสิต เฉลิมแสน (ฟุตบอล) สโมสร บีจี ปทุม ยูไนเต็ด คว้าแชมป์ฟุตบอล ไทยลีก 1, ร้อยตำรวจโท เกียรติศักดิ์ เสนาเมือง (ฟุตบอล) สโมสรฮอง อันห์ ยาลาย ทีมในวีลีก เวียดนาม ไปเล่นฟุตบอลเอเอฟซี แชมเปี้ยนส์ลีก

รางวัลผู้ฝึกสอนกีฬายอดเยี่ยม ประกอบด้วย ชัชชัย ชเว หรือ เช ยอง ซอก (เทควันโด)เหรียญทอง โอลิมปิกเกมส์ 2020 ที่ญี่ปุ่น, พ.ต.ท.วิจารณ์ พลฤทธิ์ (มวยสากลหญิง)เหรียญทองแดง โอลิมปิกเกมส์ 2020, มาโน โพลกิง (ฟุตบอล) หัวหน้าผู้ฝึกสอน ทีมฟุตบอลชาติไทย คว้าแชมป์ฟุตบอลชิงแชมป์อาเซียน "เอเอฟเอฟ ซูซูกิคัพ 2020"

รางวัลชนิดกีฬาทีมยอดเยี่ยม (Sport) ประกอบด้วย ทีมฟุตบอลทีมชาติไทย ชุดแชมป์ฟุตบอลชิงแชมป์อาเซียน "เอเอฟเอฟ ซูซูกิคัพ 2020", ทีมฟุตซอลทีมชาติไทย เข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย ฟุตซอลชิงแชมป์โลก 2021, ทีมวอลเลย์บอลหญิงทีมชาติไทย ชุดเข้าร่วมการแข่งขันวอลเลย์บอล "เนชั่นส์ลีก 2021"

รางวัลประเภททีมกีฬายอดเยี่ยม (Event) ประกอบด้วย แบดมินตัน ประเภทคู่ผสม (เดชาพล พัววรานุเคราะห์/ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย) เหรียญทอง ชิงแชมป์โลก 2021, เปตองทีมหญิง แชมป์โลก 2021 (เรือเอกหญิง ทองสี ตะมะโคตร, เรืออากาศตรีหญิง พันธ์ทิพา วงศ์ชูเวช, จ่าอากาศเอกหญิง นันทวัน เฟื่องสนิท, จ่าอากาศตรีหญิง อัมพวัน สุวรรณพฤกษ์), ยูยิตสู ประเภทดูโอโชว์หญิง แชมป์ ยูยิตสู ชิงแชมป์โลก 2021 (จ่าเอก หญิง กุลสตรี คำสร้อย/จ่าตรีหญิง สุภวดี แก้วสระแสน)

รางวัลชนิดกีฬาทีมอาชีพยอดเยี่ยม (Sport) ประกอบด้วย สโมสรฟุตบอล บีจี ปทุม ยูไนเต็ด แชมป์ฟุตบอลไทยลีก 2021, ฟรีไฟร์ บลูเวฟ ชลบุรี แชมป์ฟุตซอลไทยลีก 2021 (ไร้พ่าย), ไฮ-เทค บาสเกตบอล คลับ แชมป์ ไทยแลนด์ บาสเกตบอล ลีก 2021 (ทีบีแอล), แชมป์ บาสเกตบอลดิวิชั่น 1 ประเภททีมชาย ประจำปี 2564 

รางวัลประเภททีมกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม (Event) ประกอบด้วย เดชาพล พัววรานุเคราะห์/ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (แบดมินตัน ประเภทคู่ผสม) แชมป์ โยเน็กซ์ ไทยแลนด์ โอเพ่น 2020, แชมป์ โตโยต้า ไทยแลนด์ โอเพ่น 2020, แชมป์ เวิลด์ทัวร์ ไฟนอลส์ 2020, แชมป์ ฮายโล โอเพ่น 2021, แชมป์ อินโดนีเซีย มาสเตอร์ส 2021, แชมป์ อินโดนีเซีย โอเพ่น 2021, แชมป์ เวิลด์ทัวร์ ไฟนอลส์ 2021, จงกลพรรณ กิติธรากุล/รวินดา ประจงใจ (แบดมินตัน ประเภทหญิงคู่) รองแชมป์ "โยเน็กซ์ ไทยแลนด์ โอเพ่น 2020", รองแชมป์ "ออร์ลิอองส์ โอเพ่น 2021"

รางวัลนักกีฬาเยาวชนชายยอดเยี่ยม ประกอบด้วย วีรพล วิชุมา (ยกน้ำหนัก รุ่น 67 กก.ชาย) 3 ทอง ยกน้ำหนักยุวชนชิงแชมป์โลก 2021, ธนภัทร นิรันดร (เทนนิส ประเภทชายเดี่ยว) แชมป์ ชายเดี่ยว ไอทีเอฟ เวิล์ด เทนนิส ทัวร์ จูเนียร์ เกรด 3 รายการ "เจทรี มอนทรีออล" แชมป์ ประเภทคู่ เทนนิสเยาวชนนานาชาติ ไอทีเอฟ เวิลด์ เทนนิส ทัวร์ จูเนียร์ เกรด เอ "เจเอ เคปทาวน์" จับคู่กับ พอล อินชอสป์ เก็บคะแนนสะสมจนอันดับโลกเขยิบเข้าไปเล่น "จูเนียร์ ออสเตรเลียน โอเพ่น 2022" ทั้งชายเดี่ยวและชายคู่, นันทวัฒน์ สิงห์อุไร (เจ็ตสกี) แชมป์ เจ็ตสกี เวิล์ดคัพ 2021

รางวัลนักกีฬาเยาวชนหญิงยอดเยี่ยม ประกอบด้วย ศิรดา รุ่งพิบูลโสภิษฐ์ (แบดมินตัน หญิงเดี่ยว) แชมป์ เดนมาร์ก จูเนียร์ 2021, แชมป์ โปรตุกีส จูเนียร์ อินเตอร์เนชั่นแนล 2021, ปริฉัตร กุนรา (ยกน้ำหนัก รุ่น 59 กก.หญิง) 1 ทอง 1 เงิน ยกน้ำหนักยุวชนชิงแชมป์โลก 2021, ณัฐกฤตา วงศ์ทวีลาภ (กอล์ฟ) แชมป์กอล์ฟสมัครเล่นชิงแชมป์ประเทศไทย "สิงห์ ไทยแลนด์ อเมเจอร์ โอเพ่น" ครั้งที่ 87

นักกีฬาคนพิการชายยอดเยี่ยม ประกอบด้วย พงศกร แปยอ (วีลแชร์เรซซิ่ง) 3 ทอง พาราลิมปิกเกมส์ 2020, วัชรพล วงษา (บ็อคเเซีย) 1 ทอง 1 เงิน พาราลิมปิกเกมส์ 2020, อธิวัฒน์ แพงเหนือ (วีลแชร์เรซซิ่ง) 1 ทอง 1 เงิน พาราลิมปิกเกมส์ 2020, นักกีฬคนพิการหญิงยอดเยี่ยม ประกอบด้วย ขวัญสุดา พวงกิจจา (เทควันโด) 1 ทองแดง พาราลิปิกเกมส์ 2020, 1 ทอง ชิงแชมป์โลก 2021, สุจิรัตน์ ปุกคำ (แบดมินตัน) 1 เงิน หญิงเดี่ยว คลาส WH 1, 1 ทองแดง หญิงคู่ คลาส WH1/WH2 พาราลิมปิกเกมส์ 2020, สายสุนีย์ จ๊ะนะ (วีลแชร์ฟันดาบ) 1 ทองแดง พาราลิมปิกเกมส์ 2020

ผู้ฝึกสอนนักกีฬาคนพิการยอดเยี่ยม ประกอบด้วย นายสุพรต เพ็งพุ่ม (วีลแชร์ เรซซิ่ง) 4 ทอง 2 เงิน 3 ทองแดง พาราลิมปิกเกมส์ 2020, นายสัมฤทธิ์ คชสิลา (บอคเซีย) 1 ทอง 2 เงิน พาราลิมปิกเกมส์ 2020, ชิน ยอง คยุน (เทควันโด) 1 ทองแดง พาราลิมปิกเกมส์ 2020, 1 ทอง ชิงแชมป์โลก, รางวัลสมาคมกีฬายอดเยี่ยม ประกอบด้วย สมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทย, สมาคมกีฬาเทควันโดแห่งประเทศไทย, สมาคมกีฬาแห่งประเทศไทย ส่วนรางวัล เอกชัย นพจินดา, รางวัลบุคลากรผู้ทรงคุณค่าในวงการกีฬา และรางวัลธรรมาภิบาลทางการกีฬา จะมีการพิจารณากันอีกครั้ง

ทั้งนี้ สมาคมฯ จะจัดงานแถลงข่าวอย่างเป็นทางการ โดยมี คุณหญิงปัทมา ลีสวัสดิ์ตระกูล กรรมการคณะกรรมการโอลิมปิกสากล (ไอโอซีเมมเบอร์) รองประธานสหพันธ์แบดมินตันโลก และนายกสมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ ในฐานะประธานจัดงานฯ เป็นประธาน ในวันที่ 11 เม.ย. เวลา 14.00 น. ที่โรงแรมอโนมาแกรนด์ ราชประสงค์ กรุงเทพฯ