ไดมอนด์ ฟู้ด พร้อมใจโชว์ฟอร์มแกร่งในรอบชิงชนะเลิศ คว้าแชมป์ไทยแลนด์ลีก ทั้งทีมชาย และทีมหญิง

การแข่งขัน เอสโคล่า วอลเลย์บอลไทยแลนด์ลีก ครั้งที่ 17 ฤดูกาล 2021-22 สัปดาห์ที่ 12 ที่อาคารกีฬานิมิบุตร สนามกีฬาแห่งชาติ วันที่ 6 มีนาคม 2565 ประเภททีมชาย เป็นเกมในรอบชิงชนะเลิศ ระหว่าง ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ ลงสนามพบกับ พิษณุโลก วีซี

ไดมอนด์ ฟู้ด เอาชนะ โกลด์ซิตี้ ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า มาได้ในรอบรองชนะเลิศ เกมนี้ เรืออากาศโท สมบูรณ์ นาคผึ่ง กุนซือของทีม ส่งผู้เล่นนำโดย อดิพงษ์ ผลภิญโญ, กฤษฎา นิลไสว, อนุชิต ภักดีแก้ว, ภูสิทธิ โพธิ์นรินทร์, มิโรสลาฟ กราดินารอฟ, อาร์มิน มุสเตดาโนวิช

ขณะที่ พิษณุโลก ล้มเอาชนะ นครราชสีมา คิวมินซี วีซี มาได้ 3-1 เซต ในรอบตัดเชือก และเกมนี้ เรืออากาศตรี กำพล ศรีโพธิ์ หัวหน้าผู้ฝึกสอน ส่ง อมรเทพ คนหาญ, กิตติธัช นุวัตดี, อนุตร พรมจันทร์, เอกวีร์ บางศรี, ประเสริฐ ปิ่นแก้ว, มาวิน มณีวงษ์ ลงสนาม

เกมการแข่งขัน ไดมอนด์ ฟู้ด เป็นฝ่ายทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมในแต่ละเซต ทั้งเกมรับ และเกมรุกที่เด็ดขาดกว่า ก่อนที่จะเป็นฝ่ายเอาชนะไปได้ 3-0 เซต 25-19, 25-18, 25-21

ส่งผลให้ ไดมอนด์ ฟู้ด คว้าแชมป์วอลเลย์บอลไทยแลนด์ลีก มาครองได้เป็นสมัยแรก หลังจากได้ตำแหน่งรองแชมป์มา 3 ฤดูกาลติดต่อกัน นับตั้งแต่ปี 2018-19 พร้อมกับได้ตั๋วเข้าแข่งขันวอลเลย์บอลสโมสรชาย ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย ในปี 2023

ขณะเดียวกัน ไดมอนด์ ฟู้ด รับเงินรางวัลแชมป์ไทยแลนด์ลีก 1,200,000 บาท และยังรับเงินรางวัลรวม 2,700,000 บาท ส่วน พิษณุโลก ได้รองแชมป์ รับเงินรางวัล 800,000 บาท และรับเงินรางวัลรวมทั้งหมด 1,550,000 บาท

ด้านเกมในรอบชิงอันดับที่ 3 นครราชสีมา คิวมินซี วีซี ที่นำทีมมาโดย วันชัย ทัพวิเศษ, ธนัสถ์ บำรุงภักดี ลงสนามพบกับ โกลด์ซิตี้ ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า ที่มี ธนทัต ทวีรัตน์, อัศรพรรณ จันทจร และเกมนี้ นครราชสีมา คว้าชัยชนะไปได้ 3-1 เซต 25-22, 25-19, 22-25, 26-24

สรุปผลทุกคู่ของทีมชาย
รอบชิงชนะเลิศ

ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ ชนะ พิษณุโลก วีซี 3-0 เซต 25-19, 25-18, 25-21

รอบชิงอันดับ 3
นครราชสีมา คิวมินซี วีซี ชนะ โกลด์ซิตี้ ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า 3-1 เซต 25-22, 25-19, 22-25, 26-24

สรุปอันดับการแข่งขัน
ชนะเลิศ ได้แก่ ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ
รองชนะเลิศ ได้แก่ พิษณุโลก วีซี
อันดับ 3 ได้แก่ นครราชสีมา คิวมินซี วีซี
อันดับ 4 ได้แก่ โกลด์ซิตี้ ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า
อันดับ 5 ได้แก่ พยัคฆ์ เซนเซ
อันดับ 6 ได้แก่ ยากูโซ่ อาร์เอ็มยูทีที สมุทรปราการ วีซี
อันดับ 7 ได้แก่ เกษตรศาสตร์ วีซี
อันดับ 8 ได้แก่ ไอแอม ปริ้นซ์ ศรีสะเกษ วีซี

สรุปเงินรางวัล
1. ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ รับ 2,700,000 บาท
2. นครราชสีมา คิวมินซี วีซี รับ 2,100,000 บาท
3. พิษณุโลก วีซี รับ 1,550,000 บาท 
4. โกลด์ซิตี้ ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า รับ 1,150,000 บาท
5. พยัคฆ์ เซนเซ รับ 550,000 บาท
6. ยากูโซ่ อาร์เอ็มยูทีที สมุทรปราการ วีซี รับ 400,000 บาท
7. เกษตรศาสตร์ วีซี รับ 130,000 บาท
8. ไอแอม ปริ้นซ์ ศรีสะเกษ วีซี รับ 90,000 บาท

รางวัลบุคคล (รางวัลละ 10,000 บาท - MVP รับ 20,000 บาท)
หัวเสายอดเยี่ยม 1 : มิโรสลาฟ กราดินารอฟ : ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ
หัวเสายอดเยี่ยม 2 : กิตติธัช นุวัตดี : พิษณุโลก วีซี
บีหลังยอดเยี่ยม : ภูสิทธิ โพธิ์นรินทร์ : ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ
บอลเร็วยอดเยี่ยม 1 : กฤษฎา นิลไสว : ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ
บอลเร็วยอดเยี่ยม 2 : จักรกฤษณ์ จันทร์ไตร : โกลด์ซิตี้ ม.เอเชีย เกาะกูดคาบาน่า
เซตยอดเยี่ยม : มาวิน มณีวงษ์ : พิษณุโลก วีซี
ตัวรับอิสระยอดเยี่ยม : ธนภัทร เจริญสุข : นครราชสีมา คิวมินซี วีซี
เสิร์ฟยอดเยี่ยม : อมรเทพ คนหาญ : พิษณุโลก วีซี
ผู้เล่นทำคะแนนสูงสุด : อมรเทพ คนหาญ : พิษณุโลก วีซี
นักกีฬายอดเยี่ยม (MVP) : อดิพงษ์ ผลภิญโญ : ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ

ส่วนในประเภททีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ เป็นการลงสนามพบกันระหว่าง ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ แชมป์เก่า พบกับ สุพรีม ชลบุรี-อี.เทค ทีมแชมป์จากทั้งเลก 1 และเลก 2

ไดมอนด์ ฟู้ด ของ กิตติคุณ ศรีอุทธวงศ์ เฮดโค้ชของทีม เอาชนะ นครราชสีมา คิวมินซี วีซี 3-0 เซต ในรอบรองชนะเลิศ ส่วนเกมนี้จัดผู้เล่นนำโดย นุศรา ต้อมคำ, ศศิภาพร จันทวิสูตร กาญจนา กุไธสง, อิลันน์ส ซิมอน, แก้วกัลยา กมุลทะลา, ศศิวิมล แสงปาน

ขณะที่ สุพรีม ชลบุรี-อี.เทค เอาชนะ ขอนแก่นสตาร์ วีซี มาได้ในรอบตัดเชือก และมีผลงานชนะรวด 16 นัดมาตลอดทั้งฤดูกาล เกมนี้ นาวาอากาศโท ณัฐพนธ์ ศรีสมุทรนาค กุนซือของทีม ส่งผู้เล่นนำโดย กรรณิการ์ ธิปะโชติ, ปลื้มจิตร์ ถินขาว, มลิกา กันทอง, โสรยา พรมหล้า, วัชรียา นวลแจ่ม, สุทัตตา เชื้อวู้หลิม

และเกมในนัดนี้ ไดมอนด์ ฟู้ด กลับเป็นฝ่ายทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม และเป็นฝ่ายครองเกมได้ดีกว่า ก่อนที่จะเป็นทีมที่คว้าชัยชนะไปได้อย่างสุดยอด 3-0 เซต 25-18, 25-17, 26-24

ไดมอนด์ ฟู้ด คว้าแชมป์ไปครองได้เป็นสมัยที่ 2 ติดต่อกัน หลังที่ทำได้ก่อนหน้านี้เมื่อฤดูกาล 2020-21 และยังเป็นทีมที่คว้าสิทธิเข้าร่วมแข่งขัน วอลเลย์บอลสโมสรหญิง ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย ในปี 2023

นอกจากนี้ ไดมอนด์ ฟู้ด คว้าเงินรางวัลชนะเลิศ 1,200,000 บาท และยังรับเงินรางวัลรวมทั้งหมด 2,400,000 บาท ส่วน สุพรีม รับเงินรางวัลรองชนะเลิศ 800,000 บาท และเงินรางวัลรวมทั้งหมด 2,600,000 บาท

ส่วนเกมในรอบชิงอันดับที่ 3 ของทีมหญิง นครราชสีมา คิวมินซี วีซี ที่นำทีมโดย ไมลีน ปาอัต, ชิตพร กำลังมา ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมเอาชนะ ขอนแก่นสตาร์ วีซี ไปได้ 3-1 เซต 25-18, 25-23, 21-25, 25-14

สรุปผลทุกคู่
รอบชิงชนะเลิศ

ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ ชนะ สุพรีม ชลบุรี-อี.เทค 3-0 เซต 25-18, 25-17, 26-24

รอบชิงอันดับ 3
นครราชสีมา คิวมินซี วีซี ชนะ ขอนแก่นสตาร์ วีซี 3-1 เซต 25-18, 25-23, 21-25, 25-14

สรุปอันดับการแข่งขัน
ชนะเลิศ ได้แก่ ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ
รองชนะเลิศ ได้แก่ สุพรีม ชลบุรี-อี.เทค
อันดับ 3 ได้แก่ นครราชสีมา คิวมินซี วีซี
อันดับ 4 ได้แก่ ขอนแก่นสตาร์ วีซี
อันดับ 5 ได้แก่ นครนนท์
อันดับ 6 ได้แก่ โปรเฟล็กซ์ อาร์เอสยู วีซี
อันดับ 7 ได้แก่ เกษตรศาสตร์ วีซี
อันดับ 8 ได้แก่ แบล็ค พาวเวอร์ วีซี

สรุปเงินรางวัล
1. สุพรีม ชลบุรี-อี.เทค รับ 2,600,000 บาท
2. ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ รับ 2,400,000 บาท 
3. นครราชสีมา คิวมินซี วีซี รับ 1,500,000 บาท
4. ขอนแก่นสตาร์ วีซี รับ 1,000,000 บาท
5. นครนนท์ รับ 550,000 บาท
6. โปรเฟล็กซ์ อาร์เอสยู วีซี รับ 400,000 บาท
7. เกษตรศาสตร์ วีซี รับ 130,000 บาท
8. แบล็ค พาวเวอร์ วีซี รับ 90,000 บาท

รางวัลบุคคล (รางวัลละ 10,000 บาท - MVP รับ 20,000 บาท)
หัวเสายอดเยี่ยม 1 : ศศิภาพร จันทวิสูตร : ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ
หัวเสายอดเยี่ยม 2 : กรรณิการ์ ธิปะโชติ : สุพรีม ชลบุรี-อี.เทค
บีหลังยอดเยี่ยม : มลิกา กันทอง : สุพรีม ชลบุรี-อี.เทค
บอลเร็วยอดเยี่ยม 1 : แก้วกัลยา กมุลทะลา : ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ
บอลเร็วยอดเยี่ยม 2 : ชิตพร กำลังมาก : นครราชสีมา คิวมินซี วีซี
เซตยอดเยี่ยม : โสรยา พรมหล้า : สุพรีม ชลบุรี-อี.เทค
ตัวรับอิสระยอดเยี่ยม : ฑิฆัมพร ช้างเขียว : ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ
เสิร์ฟยอดเยี่ยม : ธนัชชา สุขสด : ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ
ผู้เล่นทำคะแนนสูงสุด : ไมลีน ปาอัต : นครราชสีมา คิวมินซี วีซี
นักกีฬายอดเยี่ยม (MVP) : ศศิภาพร จันทวิสูตร : ไดมอนด์ ฟู้ด-ไฟน์เชฟ สปอร์ต คลับ