นครนนท์ และ สวนกุหลาบนนท์ ควงแขน คว้าแชมป์ วอลเลย์บอล PEA รอบภาคนครหลวง ปี 64

การแข่งขันวอลเลย์บอลเยาวชน PEA อายุไม่เกิน 18 ปี ชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 17 (ปีที่ 37) ประจำปี 2564 ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี รอบคัดเลือกภาคนครหลวง ณ ศูนย์เยาวชนเฉลิมพระเกียรติ เทศบาลนครนนทบุรี จ.นนทบุรี วันที่ 21 มกราคม 2565 เป็นการแข่งขันในวันสุดท้าย

ประเภททีมชาย รอบชิงชนะเลิศ ระหว่าง โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี ลงสนามพบกับ โรงเรียนเทศบาล 1 (เยี่ยมเกษสุวรรณ) จ.สมุทรปราการ และเกมนี้ เจ้าภาพ นครนนท์ ทำผลงานได้ดีกว่า เป็นฝ่ายเอาชนะไปได้ 3-0 เซต 25-13, 25-17, 25-18

ส่วนประเภททีมหญิง แข่งขันแบบพบกันหมด เกมนัดสุดท้าย โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี คว้าแชมป์ไปครอง ด้วยการเอาชนะ โรงเรียนบดินเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) กรุงเทพมหานคร 3-0 เซต 25-21, 25-14, 25-18

สรุปผลทุกคู่
ประเภททีมชาย
รอบชิงชนะเลิศ

โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี ชนะ โรงเรียนเทศบาล 1 (เยี่ยมเกษสุวรรณ) จ.สมุทรปราการ 3-0 เซต 25-13, 25-17, 25-18

รอบชิงอันดับ 3
โรงเรียนนวมินทราชินูทิศหอวัง นนทบุรี จ.นนทบุรี ชนะ โรงเรียนบางพลีราษฎร์บำรุง จ.สมุทรปราการ 3-0 เซต 25-13, 25-18, 25-15

ประเภททีมหญิง
โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี ชนะ โรงเรียนบดินเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) กรุงเทพมหานคร 3-0 เซต 25-21, 25-14, 25-18
โรงเรียนกีฬากรุงเทพมหานคร กรุงเทพมหานคร ชนะ โรงเรียนบางพลีราษฎร์บำรุง จ.สมุทรปราการ 3-0 เซต 25-13, 25-12, 25-6

สรุปอันดับการแข่งขัน
ประเภททีมชาย

ชนะเลิศ ได้แก่ โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี
รองชนะเลิศ ได้แก่ โรงเรียนเทศบาล 1 (เยี่ยมเกษสุวรรณ) จ.สมุทรปราการ
อันดับ 3 ได้แก่ โรงเรียนนวมินทราชินูทิศหอวัง นนทบุรี จ.นนทบุรี
อันดับ 4 ได้แก่ โรงเรียนบางพลีราษฎร์บำรุง จ.สมุทรปราการ

ประเภททีมหญิง
รอบชิงชนะเลิศ

ชนะเลิศ ได้แก่ โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี
รองชนะเลิศ ได้แก่ โรงเรียนบดินเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) กรุงเทพมหานคร
อันดับ 3 ได้แก่ โรงเรียนกีฬากรุงเทพมหานคร กรุงเทพมหานคร
อันดับ 4 ได้แก่ โรงเรียนบางพลีราษฎร์บำรุง จ.สมุทรปราการ

รางวัลบุคคล
ประเภททีมชาย
ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม

นายเจนวิทย์ โอชาอัมพวัน - โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี

นักกีฬายอดเยี่ยม
เทพพิรุณ แซนพิมาย - โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี

ประเภททีมหญิง
นายสุเทพ ทองศรี - โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี

นักกีฬายอดเยี่ยม
ภิญญดา โต๊ะพ่อ - โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี

แชมป์ และรองแชมป์ ของการแข่งขัน จะได้ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ในระหว่างวันที่ 8-15 กุมภาพันธ์ 2565 ที่ยิมเนเซียมสนามกีฬากลาง และยิมเนเซียมมหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย จ.เชียงราย

ขณะที่สนามต่อไป จะเป็นการแข่งขันในรอบคัดเลือกภาคกลาง ณ ยิมเนเซียมองค์การบริหารส่วนจังหวัดอ่างทอง จ.อ่างทอง ระหว่างวันที่ 25-31 มกราคม 2565