"วิว-ป๊อป" สาวไทย 1 ผ่านเข้าไปยืนรอในรอบ 16 ทีมสุดท้าย ด้าน "ซันย่า-ไผ่" จากไทย 2 ยังลิ่วเข้ารอบ ทีมชาย "เฟรม-แฟ้ม" ลุ้นแชมป์กลุ่มเกมสุดท้าย ศึกชายหาด U19 ชิงแชมป์โลก

การแข่งขันวอลเลย์บอลชายหาด อายุต่ำกว่า 19 ปี ชิงแชมป์โลก 2021 ณ หาดบางเทา หน้าโรงแรมอังสนา ลากูนา จ.ภูเก็ต วันที่ 8 ธันวาคม 2564 เป็นการแข่งขันในวันที่สาม และผลการแข่งขันมีดังนี้

ประเภททีมชาย กลุ่ม เอ "เฟรม-แฟ้ม" เนติธร มุนีกุล / วชิรวิชญ์ หมวดผา จากไทย 1 ยังทำผลงานได้ยอดเยี่ยมอีกเกมเอาชนะ เรนโซ ซาโคเนตา / มาเตโอ นูเญซ จากโบลิเวีย ไปได้อย่างไม่ยาก 2-0 เซต 21-14, 21-15 คว้าชัย 2 เกมรวด พร้อมกับผ่านเข้ารอบแน่นอนแล้ว

ขณะที่ กลุ่ม เอช "บอส-ทีม" วีระยุทธ โสปะติ / นรากร ชุ่มอภัย จากไทย 2 ลงสนามเกมที่ 2 แต่พ่ายให้กับ คาร์โม ซาเวียค / คาวร์ เอริค ไคส์ จากเอสโตเนีย ไปอย่างน่าเสียดาย 1-2 เซต 19-21, 21-16, 13-15 ยังได้ลุ้นเข้ารอบในเกมนัดสุดท้าย

ส่วนในประเภททีมหญิง ช่วงเช้า กลุ่ม เอช "ซันย่า-ไผ่" พัชราพร สีหะวงศ์ / สุจิณณา เจิมพูล จากไทย 2 ทำผลงานได้ดีเอาชนะ มาเรีย ฆิเมนา รามิเรซ / อาบริล คริสตินา ฟลอเรส จากเม็กซิโก ไป 2-1 เซต 21-15, 19-21, 15-9 พร้อมกับผ่านเข้ารอบแน่นอนแล้ว

ช่วงบ่าย "ซันย่า-ไผ่" ลงสนามลุ้นแชมป์กลุ่มในเกมสุดท้าย พบกับ เอวา มันน์ / เจมี แซนเตอร์ จากแคนาดา ทว่าสาวไทย พ่ายไปอย่างน่าเสียดาย 1-2 เซต 21-15, 15-21, 13-15 แต่ทีมไทย ยังผ่านเข้ารอบ 24 ทีมสุดท้าย

กลุ่ม เอ "วิว-ป๊อป" จิดาภา บุหนองขุ่น / อภิญญา แสงแพง จากทีมไทย 1 ลงเล่นเกมสุดท้ายของรอบแรก และทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมเอาชนะ ลอรา คาบูลเบโควา /  นาเดชดา อิวานเชนโก จากคาซัคสถาน 2-0 เซต 21-16, 21-15 คว้าแชมป์กลุ่ม และผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย

ด้านกลุ่ม ดี "น้ำว้า-ตุ๊กตา" อังควิภา แก้วทอง / ทัศนีย์ จงย่องกลาง จากไทย 3 พ่ายให้กับ คลารา วินเดเลฟฟ์ / โซเฟีย โนร์เอเออร์ บิสการ์ด จากเดนมาร์ก 0-2 เซต 15-21, 18-21 รวม 3 เกม สาวไทยแพ้รวด จอดป้ายในรอบแรก และจบอันดับที่ 25 ร่วม

สรุปผลงานนักกีฬาไทย
วันที่ 8 ธันวาคม 2564
ประเภททีมชาย
กลุ่ม เอ

เนติธร มุนีกุล / วชิรวิชญ์ หมวดผา (ไทย 1) ชนะ เรนโซ ซาโคเนตา / มาเตโอ นูเญซ (โบลิเวีย) 2-0 เซต 21-14, 21-15

กลุ่ม เอช
คาร์โม ซาเวียค / คาวร์ เอริค ไคส์ (เอสโตเนีย) ชนะ วีระยุทธ โสปะติ / นรากร ชุ่มอภัย (ไทย 2) 2-1 เซต 21-19, 16-21, 15-13

ประเภททีมหญิง
กลุ่ม เอช

พัชราพร สีหะวงศ์ / สุจิณณา เจิมพูล (ไทย 2) ชนะ มาเรีย ฆิเมนา รามิเรซ / อาบริล คริสตินา ฟลอเรส (เม็กซิโก) 2-1 เซต 21-15, 19-21, 15-9
เอวา มันน์ / เจมี แซนเตอร์ (แคนาดา) ชนะ พัชราพร สีหะวงศ์ / สุจิณณา เจิมพูล (ไทย 2) 2-0 เซต 15-21, 21-15, 15-13

กลุ่ม ดี
คลารา วินเดเลฟฟ์ / โซเฟีย โนร์เอเออร์ บิสการ์ด (เดนมาร์ก) ชนะ วินอังควิภา แก้วทอง / ทัศนีย์ จงย่องกลาง (ไทย 3) 2-0 เซต 21-15, 21-18

กลุ่ม เอ
จิดาภา บุหนองขุ่น / อภิญญา แสงแพง (ไทย 1) ชนะ ลอรา คาบูลเบโควา /  นาเดชดา อิวานเชนโก (คาซัคสถาน) 2-0 เซต 21-16, 21-15

โปรแกรมนัดต่อไป
วันที่ 9 ธันวาคม 2564
ประเภททีมชาย
กลุ่ม เอ

08.50 น. เนติธร มุนีกุล / วชิรวิชญ์ หมวดผา (ไทย 1) พบ ซานติอาโก เมนโดซา / โจนาธาน อาเบล กัลลาส (ปารากวัย)

กลุ่ม บี
09.40 น. วีระยุทธ โสปะติ / นรากร ชุ่มอภัย (ไทย 2) พบ แจ็ค เพียร์ซ / ลูคัส โจเซฟเซน (ออสเตรเลีย)

ประเภททีมหญิง
รอบ 24 ทีมสุดท้าย

11.20 น. พัชราพร สีหะวงศ์ / สุจิณณา เจิมพูล (ไทย 2) พบ เมลาเนีย มาร์ซินอฟสกา / เออร์สซูลา ลูนิโน (โปแลนด์)

รอบ 16 ทีมสุดท้าย
16.00 น. จิดาภา บุหนองขุ่น / อภิญญา แสงแพง (ไทย 1) พบ ผู้ชนะจากรอบ 24 ทีมสุดท้าย