ทีมชายหาดไทย ผลงานในวันแรกยอดเยี่ยม คว้าชัยชนะได้ทั้งทีมชาย และทีมหญิง ในศึก U19 ชิงแชมป์โลก

การแข่งขันวอลเลย์บอลชายหาด อายุต่ำกว่า 19 ปี ชิงแชมป์โลก 2021 ณ หาดบางเทา หน้าโรงแรมอังสนา ลากูนา จ.ภูเก็ต วันที่ 7 ธันวาคม 2564 เป็นการแข่งขันในวันที่สอง ในรอบเมน ดรอว์ วันแรก และผลการแข่งขันมีดังนี้

ทั้งนี้เกมในรอบเมน ดรอว์ หรือรอบแบ่งกลุ่ม จะมีทีมเข้าร่วมแข่งขันทั้งหมด 32 ทีม แบ่งออกเป็น 8 กลุ่ม กลุ่มละ 4 ทีม แต่ละกลุ่มแข่งขันแบบพบกันหมด ทีมอันดับ 1 ของกลุ่ม จะผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย ส่วนทีมอันดับ 2-3 ของกลุ่ม จะผ่านเข้ารอบ 24 ทีมสุดท้าย

ประเภททีมชาย หนุ่มไทยได้ลงเล่นในรอบแบ่งกลุ่ม 2 ทีม ในกลุ่ม เอ "เฟรม-แฟ้ม" เนติธร มุนีกุล / วชิรวิชญ์ หมวดผา จากไทย 1 ประเดิมสนามได้อย่างยอดเยี่ยมเอาชนะ มาร์ติน ลิชต์ / แคเมอรอน แชดวิค จากแคนาดา ไปได้ 2-0 เซต 21-19, 21-9 คว้าชัยชนะเป็นเกมแรก

ขณะที่ กลุ่ม เอช "บอส-ทีม" วีระยุทธ โสปะติ / นรากร ชุ่มอภัย จากไทย 2 ทำผลงานได้ยอดเยี่ยมเช่นกัน เอาชนะ เจย์ แร็ค เด ลา โนเช / อเล็กซานเดอร์ จอน อิรายา จากฟิลิปปินส์ ไปได้ 2-0 เซต 21-15, 21-19 คว้าชัยประเดิมสนามได้อย่างสวยงาม

ส่วนในประเภททีมหญิง สาวไทย เข้ารอบเมน ดรอว์ มาครบทั้ง 3 ทีม แม้ว่า "น้ำว้า-ตุ๊กตา" อังควิภา แก้วทอง / ทัศนีย์ จงย่องกลาง จากไทย 3 จะแพ้ในรอบคัดเลือก ทว่ามีทีมที่ไม่สามารถลงแข่งขันได้ ทำให้ทีมไทย ได้ลงเล่นในรอบแบ่งกลุ่มด้วยเช่นกัน

ช่วงเช้า กลุ่ม เอ "วิว-ป๊อป" จิดาภา บุหนองขุ่น / อภิญญา แสงแพง จากทีมไทย 1 คว้าชัยชนะได้อย่างสวยงามเบียดเอาชัยต่อ นาตาเลีย แอนน์ บินิเมลิส / แคโรลินา เฟร์นันเดซ จากสเปน ไปได้อย่างหวุุดหวิด 2-1 เซต 16-21, 21-16, 18-16

เช่นเดียวกันกับในกลุ่ม เอช "ซันย่า-ไผ่" พัชราพร สีหะวงศ์ / สุจิณณา เจิมพูล จากไทย 2 เปิดตัวได้ดีเอาชนะ ยานเน อูห์ล / คิม วิคตอเรีย พราเด จากเยอรมนี ไปได้ 2-1 เซต 18-21, 24-22, 15-6

ส่วนในกลุ่ม ดี อังควิภา / ทัศนีย์ จากไทย 3 ลงสนามพบกับ ทาเนีย โมเรโน มัตวีวา / อานา เวร์การา จากสเปน และสาวไทย พ่ายไป 0-2 เซต 12-21, 10-21

ขณะที่การแข่งขันในช่วงบ่าย กลุ่ม เอ จิดาภา / อภิญญา จากไทย 1 ลงเล่นเป็นเกมที่ 2 ของวัน และยังโชว์ฟอร์มได้อย่างสวยงามเอาชนะ ฮันนา กูบิค / โชเฟีย วาสวารี จากฮังการี 2-0 เซต 21-15, 21-12 ทีมสาวไทย ชนะ 2 เกมรวด การันตีผ่านเข้ารอบต่อไปแน่นอนแล้ว

และกลุ่ม ดี อังควิภา / ทัศนีย์ จากไทย 3 ลงเล่นเกมที่ 2 เช่นกัน และพ่ายให้กับ จัสมิน เฟลมิง / เคย์ลา เมียร์ส จากออสเตรเลีย 0-2 เซต 16-21, 13-21

สรุปผลงานนักกีฬาไทย
ประเภททีมชาย
กลุ่ม เอ

เนติธร มุนีกุล / วชิรวิชญ์ หมวดผา (ไทย 1) ชนะ มาร์ติน ลิชต์ / แคเมอรอน แชดวิค (แคนาดา) 2-0 เซต 21-19, 21-9

กลุ่ม เอช
วีระยุทธ โสปะติ / นรากร ชุ่มอภัย (ไทย 2) ชนะ เจย์ แร็ค เด ลา โนเช / อเล็กซานเดอร์ จอน อิรายา (ฟิลิปปินส์) 2-0 เซต 21-15, 21-19

ประเภททีมหญิง (ช่วงเช้า)
กลุ่ม เอ

จิดาภา บุหนองขุ่น / อภิญญา แสงแพง (ไทย 1) ชนะ นาตาเลีย แอนน์ บินิเมลิส / แคโรลินา เฟร์นันเดซ (สเปน) 2-1 เซต 16-21, 21-16, 18-16

กลุ่ม ดี
ทาเนีย โมเรโน มัตวีวา / อานา เวร์การา (สเปน) ชนะ อังควิภา แก้วทอง / ทัศนีย์ จงย่องกลาง (ไทย 3) 2-0 เซต 21-12, 21-10

กลุ่ม เอช
พัชราพร สีหะวงศ์ / สุจิณณา เจิมพูล (ไทย 2) ชนะ ยานเน อูห์ล / คิม วิคตอเรีย พราเด (เยอรมนี) 2-1 เซต 18-21, 24-22, 15-6

ประเภททีมหญิง (ช่วงบ่าย)
กลุ่ม เอ

จิดาภา บุหนองขุ่น / อภิญญา แสงแพง (ไทย 1) ชนะ ฮันนา กูบิค / โชเฟีย วาสวารี (ฮังการี) 2-0 เซต 21-15, 21-12

กลุ่ม ดี
จัสมิน เฟลมิง / เคย์ลา เมียร์ส (ออสเตรเลีย) ชนะ อังควิภา แก้วทอง / ทัศนีย์ จงย่องกลาง (ไทย 3) 2-0 เซต 21-16, 21-13

โปรแกรมนัดต่อไป
วันที่ 8 ธันวาคม 2564
ประเภททีมชาย
กลุ่ม เอ

13.00 น. เนติธร มุนีกุล / วชิรวิชญ์ หมวดผา (ไทย 1) พบ เรนโซ ซาโคเนตา / มาเตโอ นูเญซ (โบลิเวีย)

กลุ่ม เอช
14.00 น. วีระยุทธ โสปะติ / นรากร ชุ่มอภัย (ไทย 2) พบ คาร์โม ซาเวียค / คาวร์ เอริค ไคส์ (เอสโตเนีย)

ประเภททีมหญิง
กลุ่ม เอช

08.00 น. พัชราพร สีหะวงศ์ / สุจิณณา เจิมพูล (ไทย 2) พบ มาเรีย ฆิเมนา รามิเรซ / อาบริล คริสตินา ฟลอเรส (เม็กซิโก)
16.00 น. พัชราพร สีหะวงศ์ / สุจิณณา เจิมพูล (ไทย 2) พบ เอวา มันน์ / เจมี แซนเตอร์ (แคนาดา)

กลุ่ม ดี
13.00 น. คลารา วินเดเลฟฟ์ / โซเฟีย โนร์เอเออร์ บิสการ์ด (เดนมาร์ก) พบ วินอังควิภา แก้วทอง / ทัศนีย์ จงย่องกลาง (ไทย 3)

กลุ่ม เอ
15.00 น. จิดาภา บุหนองขุ่น / อภิญญา แสงแพง (ไทย 1) พบ ลอรา คาบูลเบโควา /  นาเดชดา อิวานเชนโก (คาซัคสถาน)