2 ทีมสาวชายหาดไทย ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศ ส่วนทีมชาย 'นุ-นุกนิก' ลิ่ว 8 ทีม ในศึกชิงแชมป์เอเชีย 2021 ที่ภูเก็ต

การแข่งขัน "พีพีทีวี วอลเลย์บอลชายหาด "เอสโคล่า" ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย 2021" ณ หาดบางเทา หน้าโรงแรมอังสนา ลากูนา จ.ภูเก็ต วันที่ 25 พฤศจิกายน 2564 เป็นการแข่งขันในวันที่สาม มีผลการแข่งขันดังนี้

ช่วงเช้ายังเป็นเกมในรอบแบ่งกลุ่ม นัดสุดท้าย ประเภททีมชาย กลุ่ม บี "ตั้ม-ยู" ปรวิทย์ เตาวะโต / พิทักษ์ ทิพย์จันทร์ จากไทย 4 ผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้ายได้สำเร็จด้วยการเบียดเอาชนะ อเล็กซี ซิโดเรนโก / คิริล กูริน จากคาซัคสถาน 2 ไปได้อย่างสนุก 2-1 เซต 21-16, 18-21, 15-13

ส่วนกลุ่ม อี "นุ-นุกนิก" กิตติ ดวงจินดา / ภานุพงค์ ถานัน จากไทย 3 ลงแย่งแชมป์กลุ่มกับ เจมส์ ทัคเคน / ไอแซค คาร์ราเกอร์ จากออสเตรเลีย 3 และเป็นทีมไทยที่เอาชนะไปได้อย่างสุดมัน 2-1 เซต 14-21, 21-15, 15-11 คว้าแชมป์กลุ่มไปครอง

กลุ่ม จี "กอล์ฟ-บุ๋ม" ณรงค์เดช กางกรณ์ / ดุลวินิจ แก้วใส จากไทย 2 ลงสนามแย่งตั๋วเข้ารอบพบกับ อันเดร โจเซฟ ปาเรฆา / เฮนรี เจมส์ ปาเชญา จากฟิลิปปินส์ 2 และหนุ่มไทย ทำผลงานได้ดีกว่าเอาชนะไปได้อย่างไม่ยาก 2-0 เซต 21-9, 21-19

ประเภททีมหญิง กลุ่ม เอ "เอ-ส้ม" วรภัสสร รดารงค์ / ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี จากไทย 1 กลับมาคว้าชัยชนะได้อีกครั้งต่อ ฟีบี เบลล์ / จอร์เจีย จอห์นสัน จากออสเตรเลีย 1 ไปได้ 2-1 เซต 21-16, 12-21, 15-12 ผ่านเข้ารอบเป็นที่ 2 ของกลุ่ม

กลุ่ม บี อิชิอิ มิกิ / มิโซเอะ ซายากะ (ญี่ปุ่น 1) ชนะ "เบรฟ-คิม" รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์ / ชรันรัตน์วดี พัชรมัยนฤภร จากไทย 3 ไป 2-0 เซต 21-16, 21-16 ทำให้สาวไทย จบอันดับที่ 3 ของกลุ่ม เข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย

ในกลุ่ม ซี "ป๊อป-วิว" อภิญญา แสงแพง / จิดาภา บุหนองขุ่น จากไทย 4 ลุ้นเหนื่อยก่อนจะแซงเอาชนะ เอลิซา ชอง ฮุยฮุย / โคลอี โก๊ะ เซ่หนิง จากสิงคโปร์ 1 ไปได้ 2-1 เซต 18-21, 21-14, 15-7 ผ่านเข้ารอบเป็นอันดับ 3 ของกลุ่ม

และกลุ่ม ดี "ไบรท์-เบส" ธาราวดี นาราพรลภัส / วรพีรชยากร ก้องภพศรุตาวดี จากไทย 2 คว้าแชมป์กลุ่ม แลเกมนี้เอาชนะ ชิบะ อาซามิ / นิชิโบริ ทาเคมิ (ญี่ปุ่น 3) ไปได้ 2-0 เซต 21-13, 21-16

ส่วนเกมในช่วงบ่ายเป็นการแข่งขันในรอบ 16 ทีมสุดท้าย ประเภททีมชาย บัลลือ / สุรินทร์ (ไทย 1) พบกับ บาห์มัน ซาเลมี / อาโบลฮัสซัน คากิซอเดห์ จากอิหร่าน 2 เกมนี้น่าเสียดาย หนุ่มไทยพ่ายไป 1-2 เซต 18-21, 21-19, 11-15

อีกคู่ที่เล่นเกมยาวเช่นกัน ณรงค์เดช / ดุลวินิจ (ไทย 2) พ่ายให้กับ ดิมิทรี ยาคอฟเลฟ / เซอร์กี โบกาตู จากคาซัคสถาน 1 ไปอย่างน่าเสียดาย 1-2 เซต 14-21, 21-18, 10-15 หนุ่มไทย ร่วงรอบ 16 ทีมไปอีกทีม

นอกจากนี้ ยังมีคู่ที่เจอกันเอง กิตติ / ภานุพงค์ (ไทย 3) เอาชนะ ปรวิทย์ / พิทักษ์ (ไทย 4) ไปได้ 2-0 เซต 21-16, 21-12 และเป็นทีมเดียวของไทย ที่ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศ

ประเภททีมหญิง ธาราวดี / วรพีรชยากร (ไทย 2) ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศได้อย่างไม่ยากด้วยการเอาชนะ เอลิซา ชอง ฮุยฮุย / โคลอี โก๊ะ เซ่หนิง จากสิงคโปร์ 1 ไปได้ 2-0 เซต 21-13, 21-6

เช่นเดียวกันกับ วรภัสสร / ธนะรัศมิ์ฐา จากไทย 1 ที่เจอกันเองกับ อภิญญา / จิดาภา จากไทย 4 และเกมนี้รุ่นพี่จากไทย 1 ทำผลงานได้ดีเอาชนะไปได้ 2-0 เซต 21-11, 21-15 ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศต่อไป

ส่วน รำไพพฤทธิ์ / ชรันรัตน์วดี ลงสนามพบกับ ชิบะ อาซามิ / นิชิโบริ ทาเคมิ จากญี่ปุ่น 3 ทว่าทีมสาวไทย พ่ายไป 0-2 เซต 19-21, 14-21

สรุปผลทุกคู่
ประเภททีมชาย รอบแรก
กลุ่ม เอ

เชคาร์ซาราเรอี ซินา โชคาติ / มอตาบา อาโร (อิหร่าน 3) ชนะ นูร์ดอส อัลดาช / อาร์เต็ม เปโตรรอสซิยัสต์ส (คาซัคสถาน 3) 2-0 เซต 21-19, 21-18

กลุ่ม บี
ปรวิทย์ เตาวะโต / พิทักษ์ ทิพย์จันทร์ (ไทย 4) ชนะ อเล็กซี ซิโดเรนโก / คิริล กูริน (คาซัคสถาน 2) 2-1 เซต 21-16, 18-21, 15-13

กลุ่ม ซี
จูด การ์เซีย / แอนโธนี เลมูเอล จูเนียร์ อาร์บัสโต (ฟิลิปปินส์ 1) ชนะ คิงสลีย์ เทย์ จี้เหา / เมลวิน โก๊ะ เถิงกวน (สิงคโปร์) 2-0 เซต 26-24, 21-16

กลุ่ม ดี
ดิมิทรี ยาคอฟเลฟ / เซอร์กี โบกาตู (คาซัคสถาน 1) ชนะ อินดิกา คันคานี / ซาดูน อันดิบูดูจ (ศรีลังกา 1) 2-0 เซต 21-14, 21-14

กลุ่ม อี
กิตติ ดวงจินดา / ภานุพงค์ ถานัน (ไทย 3) ชนะ เจมส์ ทัคเคน / ไอแซค คาร์ราเกอร์ (ออสเตรเลีย 3) 2-1 เซต 14-21, 21-15, 15-11

กลุ่ม เอฟ
บาห์มัน ซาเลมี / อาโบลฮัสซัน คากิซอเดห์ (อิหร่าน 2) ชนะ อเชน จายาซิงค์ / ซาซิมัล ยาปา (ศรีลังกา 2) 2-0 เซต 21-14, 21-17

กลุ่ม จี
ณรงค์เดช กางกรณ์ / ดุลวินิจ แก้วใส (ไทย 2) ชนะ อันเดร โจเซฟ ปาเรฆา / เฮนรี เจมส์ ปาเชญา (ฟิลิปปินส์ 2) 2-0 เซต 21-9, 21-19

ประเภททีมหญิง รอบแรก
กลุ่ม เอ

วรภัสสร รดารงค์ / ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี (ไทย 1) ชนะ ฟีบี เบลล์ / จอร์เจีย จอห์นสัน (ออสเตรเลีย 1) 2-1 เซต 21-16, 12-21, 15-12
ฟลอเรเมล โรดริเกวซ / เกเนซา เจน เอสลาปอร์ (ฟิลิปปินส์ 2) ชนะ อลินา ราเชนโก / อนาสตาสสิยา อูโคโลวา (คาซัคสถาน 1) 2-0 เซต 21-7, 21-19

กลุ่ม บี
อิชิอิ มิกิ / มิโซเอะ ซายากะ (ญี่ปุ่น 1) ชนะ รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์ / ชรันรัตน์วดี พัชรมัยนฤภร (ไทย 3) 2-0 เซต 21-16, 21-16
จัสมิน เฟลมิง / สเตฟานี เฟเจส (ออสเตรเลีย 2) ชนะ ลอรา คาบูลเบโควา / นาเดซดา อิวานเชนโก (คาซัคสถาน 2) 2-0 เซต 21-17, 21-15

กลุ่ม ซี
อลิซ เซมันน์ / ชอนนา พอลลีย์ (นิวซีแลนด์) ชนะ ฮาเซกาวะ อากิโกะ / ซากางูจิ ยูริกะ (ญี่ปุ่น 2) 2-1 เซต 14-21, 21-19, 15-6
อภิญญา แสงแพง / จิดาภา บุหนองขุ่น (ไทย 4) ชนะ เอลิซา ชอง ฮุยฮุย / โคลอี โก๊ะ เซ่หนิง (สิงคโปร์ 1) 2-1 เซต 18-21, 21-14, 15-7

กลุ่ม ดี
ธาราวดี นาราพรลภัส / วรพีรชยากร ก้องภพศรุตาวดี (ไทย 2) ชนะ ชิบะ อาซามิ / นิชิโบริ ทาเคมิ (ญี่ปุ่น 3) 2-0 เซต 21-13, 21-16
เชร์รี แอนน์ รอนดินา / เบร์นาเด็ธ พอนส์ (ฟิลิปปินส์ 1) ชนะ อาลิชา สตีเฟนส์ / ยานา มิลูติโนวิช (ออสเตรเลีย 3) 2-0 เซต 21-15, 24-22

ประเภททีมชาย
รอบ 16 ทีมสุดท้าย

บาห์มัน ซาเลมี / อาโบลฮัสซัน คากิซอเดห์ (อิหร่าน 2) ชนะ บัลลือ นาคประคอง / สุรินทร์ จงกลาง (ไทย 1) 2-1 เซต 21-18, 19-21, 15-11
จูด การ์เซีย / แอนโธนี เลมูเอล จูเนียร์ อาร์บัสโต (ฟิลิปปินส์ 1) ชนะ มาห์มูด อาห์เหม็ด / ไซเฟ็ดดิน เอล มาจีด (กาตาร์ 2) 2-1 เซต 22-20, 18-21, 15-12
กิตติ ดวงจินดา / ภานุพงค์ ถานัน (ไทย 3) ชนะ ปรวิทย์ เตาวะโต / พิทักษ์ ทิพย์จันทร์ (ไทย 4) 2-0 เซต 21-16, 21-12
ดิมิทรี ยาคอฟเลฟ / เซอร์กี โบกาตู (คาซัคสถาน 1) ชนะ ณรงค์เดช กางกรณ์ / ดุลวินิจ แก้วใส (ไทย 2) 2-1 เซต 21-14, 18-21,15-10
คริสโตเฟอร์ แม็คฮิวจ์ / พอล เบอร์เน็ต (ออสเตรเลีย 1) ชนะ อิเคดะ จุมเปย์ / ชิราโทริ คาสึฮิโระ (ญี่ปุ่น 3) 2-0 เซต 21-18, 21-12
เชคาร์ซาราเรอี ซินา โชคาติ / มอตาบา อาโร (อิหร่าน 3) ชนะ แม็กซิมิเลียน เกเรอร์ / มาร์ค นิโคไลดิส (ออสเตรเลีย 2) 2-1 เซต 23-21, 18-21, 15-10
เจมส์ ทัคเคน / ไอแซค คาร์ราเกอร์ (ออสเตรเลีย 3) ชนะ อาโบลฮาเหม็ด มีร์ซาอาลี / อาลีเรซา อาฮาจานี (อิหร่าน 1) 2-0 เซต 23-21, 21-15
เชริฟ ซัมบา / อาห์เหม็ด แยนโก (กาตาร์ 1) ชนะ ฮาเซกาวะ โยชิอูมิ / สึจิยะ ทาคาชิ (ญี่ปุ่น 1) 2-0 เซต 21-8, 21-15

ประเภททีมหญิง
รอบ 16 ทีมสุดท้าย

ฟีบี เบลล์ / จอร์เจีย จอห์นสัน (ออสเตรเลีย 1) ชนะ ลอรา คาบูลเบโควา / นาเดซดา อิวานเชนโก (คาซัคสถาน 2) 2-0 เซต 21-2, 21-8
ฮาเซกาวะ อากิโกะ / ซากางูจิ ยูริกะ (ญี่ปุ่น 2) ชนะ เชร์รี แอนน์ รอนดินา / เบร์นาเด็ธ พอนส์ (ฟิลิปปินส์ 1) 2-0 เซต 21-17, 21-15
จัสมิน เฟลมิง / สเตฟานี เฟเจส (ออสเตรเลีย 2) ชนะ ฟลอเรเมล โรดริเกวซ / เกเนซา เจน เอสลาปอร์ (ฟิลิปปินส์ 2) 2-0 เซต 21-18, 21-14
ธาราวดี นาราพรลภัส / วรพีรชยากร ก้องภพศรุตาวดี (ไทย 2) ชนะ เอลิซา ชอง ฮุยฮุย / โคลอี โก๊ะ เซ่หนิง (สิงคโปร์ 1) 2-0 เซต 21-13, 21-6
อลิซ เซมันน์ / ชอนนา พอลลีย์ (นิวซีแลนด์) ชนะ อลินา ราเชนโก / อนาสตาสสิยา อูโคโลวา (คาซัคสถาน 1) 2-0 เซต 21-7, 21-11
วรภัสสร รดารงค์ / ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี (ไทย 1) ชนะ อภิญญา แสงแพง / จิดาภา บุหนองขุ่น (ไทย 4) 2-0 เซต 21-11, 21-15
ชิบะ อาซามิ / นิชิโบริ ทาเคมิ (ญี่ปุ่น 3) ชนะ รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์ / ชรันรัตน์วดี พัชรมัยนฤภร (ไทย 3) 2-0 เซต 21-19, 21-14
อิชิอิ มิกิ / มิโซเอะ ซายากะ (ญี่ปุ่น 1) ชนะ อาลิชา สตีเฟนส์ / ยานา มิลูติโนวิช (ออสเตรเลีย 3) 2-0 เซต 21-13, 21-11

โปรแกรมนัดต่อไป
วันที่ 26 พฤศจิกายน 2564
ประเภททีมชาย
รอบก่อนรองชนะเลิศ

08.00 น. บาห์มัน ซาเลมี / อาโบลฮัสซัน คากิซอเดห์ (อิหร่าน 2) พบ จูด การ์เซีย / แอนโธนี เลมูเอล จูเนียร์ อาร์บัสโต (ฟิลิปปินส์ 1)
08.00 น. กิตติ ดวงจินดา / ภานุพงค์ ถานัน (ไทย 3) พบ ดิมิทรี ยาคอฟเลฟ / เซอร์กี โบกาตู (คาซัคสถาน 1)ฃ
08.00 น. คริสโตเฟอร์ แม็คฮิวจ์ / พอล เบอร์เน็ต (ออสเตรเลีย 1) พบ เชคาร์ซาราเรอี ซินา โชคาติ / มอตาบา อาโร (อิหร่าน 3)
08.00 น. เจมส์ ทัคเคน / ไอแซค คาร์ราเกอร์ (ออสเตรเลีย 3) พบ เชริฟ ซัมบา / อาห์เหม็ด แยนโก (กาตาร์ 1)

ประเภททีมหญิง
รอบก่อนรองชนะเลิศ

08.50 น. ฟีบี เบลล์ / จอร์เจีย จอห์นสัน (ออสเตรเลีย 1) พบ ฮาเซกาวะ อากิโกะ / ซากางูจิ ยูริกะ (ญี่ปุ่น 2)
08.50 น. จัสมิน เฟลมิง / สเตฟานี เฟเจส (ออสเตรเลีย 2) พบ ธาราวดี นาราพรลภัส / วรพีรชยากร ก้องภพศรุตาวดี (ไทย 2)
08.50 น. อลิซ เซมันน์ / ชอนนา พอลลีย์ (นิวซีแลนด์) พบ วรภัสสร รดารงค์ / ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี (ไทย 1)
08.50 น. ชิบะ อาซามิ / นิชิโบริ ทาเคมิ (ญี่ปุ่น 3) พบ อิชิอิ มิกิ / มิโซเอะ ซายากะ (ญี่ปุ่น 1)