เว็บไซต์ FIVB เผยโควตาของทีมที่ผ่านการตัดคะแนนสะสมโลก เข้าร่วมชายหาดโอลิมปิกเกมส์ ทั้ง 15 ทีม ที่ญี่ปุ่น

fivb.com เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของสหพันธ์วอลเลย์บอลนานาชาติ (FIVB) ได้เปิดเผยถึงโควตาของทีมวอลเลย์บอลชายหาด ที่ผ่านเข้ารอบสุดท้ายโอลิมปิกเกมส์ 2020 ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น หลังตัดคะแนนเมื่อวันที่ 13 มิถุนายน 2564

ศึกชายหาดที่ "โตเกียวเกมส์" จะมีทีมเข้าร่วมทั้งหมด 24 ทีม (1 ชาติ เข้าร่วมได้ไม่เกิน 2 ทีม) โดยมาจากเจ้าภาพ 1 ทีม, แชมป์โลก 2019 1 ทีม, แชมป์รอบคัดเลือกโซนระดับโลก 2 ทีม, แชมป์คอนติเนนตัล คัพ แต่ละทวีป 5 ทีม และทีมอันดับ 1-15 ของโลก (ตัดคะแนนวันที่ 13 มิถุนายน 2564)

โดยการนับคะแนนสะสมของแต่ละทีมที่จะได้เข้าร่วมโอลิมปิกเกมส์ จะมาจากการแข่งขันทั้งชิงแชมป์โลก, เวิลด์ทัวร์ 1-5 ดาว, เวิลด์ทัวร์ ไฟนัลส์ รวมถึง รายการทัวร์ของแต่ละทวีป ตั้งแต่วันที่ 1 กันยายน 2561 - 13 มิถุนายน 2564

ทั้งนี้ FIVB ได้ยืนยันทีมที่จะเข้าร่วมแข่งขันในโอลิมปิกเกมส์ ที่มาจากการเก็บคะแนนสะสม 15 ทีม ทั้งประเภทีมชาย และประเภททีมหญิง รวมกับทีมชนะเลิศของชิงแชมป์โลก 2019, รอบคัดเลือกโซนระดับโลก และทีมเจ้าภาพ

ประเภททีมชาย (อันดับโลก)
1. (1.) อันเดอร์ส แบร์นต์เซน โมล / คริสเตียน แซนด์ลี โซรัม (นอร์เวย์)
2. (3.) เชริฟ ยูนูซ / อาเหม็ด ทิยาน (กาตาร์)
3. (4.) อลิซง เซรุตติ / อัลวาโร โรไรส์ ฟิลโญ (บราซิล)
4. (5.) เกซ์กอรซ์ ฟิยาเล็ค / มิชาล บริล (โปแลนด์)
5. (6.) อเล็กซานเดอร์ บรูเวอร์ / โรแบร์ต มีอูเซน (เนเธอร์แลนด์)
6. (7.) เอวันโดร กงซัลเวส / บรูโน ชมิดต์ (บราซิล)
7. (8.) ยูลิอุส โทเล / คลีเมนส์ วิคเลอร์ส (เยอรมนี)
8. (9.) คอนสแตนติน เซเมนอฟ / อิลยา ลุชคอฟ (รัสเซีย)
9. (10.) อองเดร เปรูซิช / ดาวิด ชไวน์เนอร์ (เช็ก)
10. (11.) ไทเลอร์ แคร็ปป์ / เจคอป กิบบ์ (สหรัฐอเมริกา)
11. (12.) นิโคลัส ลูเซนา / ฟิลิป ดัลฮอสเซอร์ (สหรัฐอเมริกา)
12. (14.) พาโบล เอร์รารา / เอเดรียน กาบีรา (สเปน)
13. (15.) บาร์ตอสซ์ โลเชียก / ปิโอเตอร์ คันตอร์ (โปแลนด์)
14. (16.) เอเดรียน อิกนาซิโอ คารัมบูลา / เอ็นริโก รอสซี (อิตาลี)
15. (17.) มาร์โก กรีมัลต์ / เอสเตบัน กรีมัลต์ (ชิลี)

แชมป์โลก 2019
16. (2.) วียาเชสลาฟ คราซิลนิคอฟ / โอเล็ก สโตยานอฟสกี (รัสเซีย)

โอลิมปิกเกมส์ รอบคัดเลือกโซนระดับโลก
17. (13.) เปาโล นิโคไล / ดานิเอเล ลูโป (อิตาลี)
18. (18.) มาร์ตินส์ พลาวินส์ / เอ็ดการ์ส ท็อคส์ (ลัตเวีย)

เจ้าภาพ
19. (19.) ยูสุเกะ (ก็อตสึ) อิชิจิมะ / ชิราโทริ คะสึฮิโระ (ญี่ปุ่น)

ประเภททีมหญิง (อันดับโลก)
1. (2.) อลิซ ไคลน์แมน / เอพริล รอสส์ (สหรัฐอเมริกา)
2. (3.) อากาธา เบดนาร์ชุค / ดูดา (บราซิล)
3. (4.) อนา พาทริเซีย / รีเบ็คกา ซิลวา (บราซิล)
4. (5.) ทาลิกัว แคนซี / มาเรียเฟ อาร์ตาโช เดล โซลาร์ (ออสเตรเลีย)
5. (6.) เคลลี เคลส์ / ซาราห์ สปอนซิล (สหรัฐอเมริกา)
6. (7.) นีนา เบตชาร์ต / ทันยา ฮูบาร์ลี (สวิตเซอร์แลนด์)
7. (8.) นาเดซดา มาโครกูโซวา / สเว็ตลานา โคโลมินา (รัสเซีย)
8. (9.) เฮเธอร์ บานสลีย์ / แบรนดี วิลเคอร์สัน (แคนาดา)
9. (10.) โยอานา ไฮดริช / อานุค แวร์เก-เดเปร (สวิตเซอร์แลนด์)
10. (11.) ซอนเน ไกเซอร์ / มาเดลีน เม็ปเปลิงค์ (เนเธอร์แลนด์)
11. (12.) หวังฟาน / เซีย ซินอี้ (จีน)
12. (13.) บาร์บอรา เฮอร์มันโนวา / มาร์เกตา สลูโควา (เช็ก)
13. (14.) ยูเลีย ซูเด / คาร์ลา บอร์เกอร์ (เยอรมนี)
14. (15.) มาร์กาเรตา โคซุช / ลอรา ลุดวิค (เยอรมนี)
15. (18.) มาร์ตา เมเนกัตติ / วิคตอเรีย ออร์ซิ โทธ (อิตาลี)

แชมป์โลก 2019
16. (1.) เมลิสซา ฮูมานา-ปาเรเดส / ซาราห์ ปาวาน (แคนาดา)

โอลิมปิกเกมส์ รอบคัดเลือกโซนระดับโลก
17. (16.) ลิลิอันนา เฟร์นันเดซ เอสไตน์เนอร์ / เอลซา บาเคริโซ แม็คมิลลัน (สเปน)
18. (17.) อานาสตาซิยา คราฟเชโนวา / ทินา กรอดินา (ลัตเวีย)

เจ้าภาพ
19. (19.) อิชิอิ มิกิ / มุราคามิ เมกุมิ (ญี่ปุ่น)

นอกจากนี้ โควตาอีก 5 ทีม ที่จะได้เข้ารอบสุดท้ายโอลิมปิกเกมส์ จะมาจากการแข่งขันคอนติเนนตัล คัพ ของแต่ละทวีป ซึ่งจะแข่งขันในช่วงปลายเดือนมิถุนายน 2564 อีกทั้งของโซนเอเชีย จะแข่งขันที่ จ.นครปฐม ระหว่างวันที่ 25-27 มิถุุนายน 2564