นครนนท์ ผลงานยอดสุดโหดคว้าชัย 8 เกมรวด ซิวแชมป์ PEA มาครองเป็นสมัยที่ 3 ติดต่อกัน

การแข่งขันวอลเลย์บอลเยาวชน PEA รอบชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 16 (ปีที่ 36) ประจำปี 2563 ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ที่สนามกีฬาจังหวัดพระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา วันที่ 17 ตุลาคม 2563 เป็นการแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศ

ประเภททีมหญิง โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี แชมป์เก่า 2 สมัยซ้อน พบกับ วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา อดีตแชมป์ 1 สมัย

เกมนี้ นครนนท์ ยังคงทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม และแข็งแกร่งทั้งเกมรุก และเกมรับ เอาชนะไปในเซตแรก 25-17

และหลังจากนั้น รูปเกมยังเป็นของ นครนนท์ ที่เล่นได้ดีกว่าตลอดทั้งเกม ก่อนจะเอาชนะไปใน 2 เซตต่อมา 25-13, 25-19

สรุปผลการแข่งขัน โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี ชนะ วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา 3-0 เซต 25-17, 25-13, 25-19

นครนนท์ คว้าแชมป์ไปครองเป็นสมัยที่ 3 ติดต่อกัน ตั้งแต่ปี 2061, 2562, 2563 และรวมกันเป็นสมัยที่ 4 หลังจากที่เคยทำได้ก่อนหน้านี้ในปี 2557

ส่วนเกมในประเภททีมชาย รอบชิงชนะเลิศ โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร ชนะ โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มิชฌิม จ.นครสวรรค์ 3-0 เซต 25-20, 25-13, 25-21

อัสสัมชัญ ชนะรวด 8 เกม ตั้งแต่รอบแรกจนถึงรอบชิงชนะเลิศ คว้าแชมป์ในรายการนี้ไปครองเป็นสมัยแรก และกลายเป็นทีมที่ 8 ที่คว้าแชมป์รายการนี้

สรุปอันดับการแข่งขัน
ประเภททีมชาย

ชนะเลิศ โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร (รับถ้วยพระราชทาน และทุนการศึกษา 50,000 บาท)
รองชนะเลิศ โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มิชฌิม จ.นครสวรรค์ (ทุนการศึกษา 30,000 บาท)
อันดับ 3 โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม จ.ขอนแก่น (ทุนการศึกษา 20,000 บาท)
อันดับ 3 โรงเรียนหนองกุงศรีวิทยาคาร จ.กาฬสินธุ์ (ทุนการศึกษา 20,000 บาท)

ประเภททีมหญิง
ชนะเลิศ โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี (รับถ้วยพระราชทาน และทุนการศึกษา 50,000 บาท)
รองชนะเลิศ วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา (ทุนการศึกษา 30,000 บาท)
อันดับ 3 โรงเรียนกีฬาจังหวัดอ่างทอง จ.อ่างทอง (ทุนการศึกษา 20,000 บาท)
อันดับ 3 โรงเรียนเทศบาล 3 วัดไชนาวาส จ.สุพรรณบุรี (ทุนการศึกษา 20,000 บาท)

รางวัลบุคคล
ประเภททีมชาย

ตบยอดเยี่ยม : ปัญญา บุตรสัมฤทธิ์ - โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร (เงินรางวัล 3,000 บาท)
สกัดกั้นยอดเยี่ยม : เบญจมินทร์ ใจดี - โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มิชฌิม จ.นครสวรรค์ (เงินรางวัล 3,000 บาท)
เซตยอดเยี่ยม : จักรกฤษณ์ สุขวงค์ - โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร (เงินรางวัล 3,000 บาท)
เสิร์ฟยอดเยี่ยม : ภัทรกร บุตรศรีรักษ์ - โรงเรียนหนองกุงศรีวิทยาคาร จ.กาฬสินธุ์ (เงินรางวัล 3,000 บาท)
ตัวรับอิสระยอดเยี่ยม : ณัฐพงษ์ ชาชำนาญ - โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มิชฌิม จ.นครสวรรค์ (เงินรางวัล 3,000 บาท)
นักกีฬายอดเยี่ยม (MVP) : จักรกริช ถนอมน้อย - โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร (เงินรางวัล 5,000 บาท)
ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม : นายสนั่น อ้นเกตุ - โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร

ประเภททีมหญิง
ตบยอดเยี่ยม : อัมพา สนสุรัตน์ - โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี (เงินรางวัล 3,000 บาท)
สกัดกั้นยอดเยี่ยม : อมลรดา ฤกษ์สว่าง - วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา (เงินรางวัล 3,000 บาท)
เซตยอดเยี่ยม : สุภัชชา คัมตระรักษา - โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี (เงินรางวัล 3,000 บาท)
เสิร์ฟยอดเยี่ยม : เกวลิน เชื้อเมืองพาน - โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี (เงินรางวัล 3,000 บาท)
ตัวรับอิสระยอดเยี่ยม : ธิดารัตน์ หมื่นพราน - วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา (เงินรางวัล 3,000 บาท)
นักกีฬายอดเยี่ยม (MVP) : ดลพร สินโพธิ์ - โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี (เงินรางวัล 5,000 บาท)
ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม : ว่าที่ร้อยตรี ธนกฤต อินเลี้ยง - โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี