สรุป 24 ทีม ทั้งชาย และหญิง ที่ผ่านเข้ารอบสุดท้าย โอลิมปิกเกมส์ 2020 ที่ประเทศญี่ปุ่น

การแข่งขันวอลเลย์บอลอลิมปิกเกมส์ 2020 ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ระหว่างวันที่ 25 กรกฎาคม - 9 สิงหาคม 2563 ได้ทีมที่ผ่านเข้ารอบบสุดท้าย 24 ทีม ทั้งทีมชาย และหญิง ครบแล้ว

ศึกโอลิมปิกเกมส์ รอบสุดท้าย ได้เปลี่ยนแปลงรูปแบบการคัดเลือก โดยรอบแรก จะนำเอาทีมอันดับ 1-4 ของโลกมาแข่งขัน และแบ่งออกเป็น 6 กลุ่ม กลุ่มละ 4 ทีม แชมป์ของแต่ละกลุ่มจะได้เข้ารอบสุดท้าย

ส่วนรอบคัดเลือกรอบสอง จะเป็นการแข่งขันรอบระดับทวีป 5 โซน ประกอบไปด้วย เอเชีย, ยุโรป, อเมริกาใต้, นอร์เซกา, แอฟริกา แชมป์ของแต่ละโซน จะได้เข้ารอบสุดท้าย รวมทั้งหมด 12 ทีม

ทีมที่ผ่านเข้ารอบมีดังนี้
ประเภททีมชาย

1. ญี่ปุ่น (เจ้าภาพ)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 9
- ครั้งล่าสุด 2008
- ผลงานดีที่สุด : เหรียญทอง 1972

2. บราซิล (แชมป์รอบแรกกลุ่ม เอ)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 15
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : เหรียญทอง 1992, 2004, 2016

3. สหรัฐอเมริกา (แชมป์รอบแรกกลุ่ม บี)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 12
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : เหรียญทอง 1984, 1988, 2008

4. อิตาลี (แชมป์รอบแรกกลุ่ม ซี)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 12
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : เหรียญเงิน 1996, 2004, 2016

5. โปแลนด์ (แชมป์รอบแรกกลุ่ม ดี)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 10
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : เหรียญทอง 1976

6. รัสเซีย (แชมป์รอบแรกกลุ่ม อี)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 7 (นับเฉพาะชื่อรัสเซีย)
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : เหรียญทอง 2012

7. อาร์เจนตินา (แชมป์รอบแรกกลุ่ม เอฟ)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 8
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : เหรียญทองแดง 1988

8. ฝรั่งเศส (แชมป์ยุโรป)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 5
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : อันดับ 8 1988

9. ตูนีเซีย (แชมป์แอฟริกา)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 7
- ครั้งล่าสุด 2012
- ผลงานดีที่สุด : รอบแรก

10. อิหร่าน (แชมป์เอเชีย)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 2
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : อันดับ 5 ร่วม 2016

11. เวเนซูเอลา (แชมป์อเมริกาใต้)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 2
- ครั้งล่าสุด 2008
- ผลงานดีที่สุด : อันดับ 9 ร่วม 2008

12. แคนาดา (แชมป์นอร์เซกา)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 5
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : อันดับ 4 1984

ประเภททีมหญิง
1. ญี่ปุ่น (เจ้าภาพ)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 13
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : เหรียญทอง 1964, 1976

2. เซอร์เบีย (แชมป์รอบแรกกลุ่ม เอ)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 4
- ครั้งล่าสุด 2016 (นับเฉพาะชื่อเซอร์เบีย)
- ผลงานดีที่สุด : เหรียญเงิน 2016

3. จีน (แชมป์รอบแรกกลุ่ม บี)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 10
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : เหรียญทอง 1984, 2004, 2016

4. สหรัฐอเมริกา (แชมป์รอบแรกกลุ่ม ซี)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 12
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : เหรียญเงิน 1984, 2008, 2012

5. บราซิล (แชมป์รอบแรกกลุ่ม ดี)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 11
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : เหรียญทอง 2008, 2012

6. รัสเซีย (แชมป์รอบแรกกลุ่ม อี)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 7 (นับเฉพาะชื่อรัสเซีย)
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : เหรียญเงิน 2000, 2004

7. อิตาลี (แชมป์รอบแรกกลุ่ม เอฟ)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 6
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : อันดับ 5 ร่วม 2004, 2008, 2012

8. เคนยา (แชมป์แอฟริกา)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 3
- ครั้งล่าสุด 2004
- ผลงานดีที่สุด : รอบแรก

9. อาร์เจนตินา (แชมป์อเมริกาใต้)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 2
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : รอบแรก

10. เกาหลีใต้ (แชมป์เอเชีย)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 12
- ครั้งล่าสุด 2016
- ผลงานดีที่สุด : เหรียญทองแดง 1976

11. ตุรกี (แชมป์ยุโรป)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 2
- ครั้งล่าสุด 2012
- ผลงานดีที่สุด : รอบแรก

12. โดมินิกัน (แชมป์นอร์เซกา)
- เข้าร่วมเป็นครั้งที่ 3
- ครั้งล่าสุด 2012
- ผลงานดีที่สุด : อันดับ 5 ร่วม 2012

ผลแบ่งกลุ่มโอลิมปิกเกมส์ 2020
ประเภททีมชาย
กลุ่ม เอ
1. ญี่ปุ่น 2. โปแลนด์ 3. อิตาลี 4. แคนาดา 5. อิหร่าน 6. เวเนซุเอลา

กลุ่ม บี
1. บราซิล 2. สหรัฐอเมริกา 3. รัสเซีย 4. อาร์เจนตินา 5. ฝรั่งเศส . ตูนิเซีย

ประเภททีมหญิง
กลุ่ม เอ
1. ญี่ปุ่น 2. เซอร์เบีย 3. บราซิล 4. เกาหลีใต้ 5. โดมินิกัน 6. เคนยา

กลุ่ม บี
1. จีน 2. สหรัฐอเมริกา 3. รัสเซีย 4. อิตาลี 5. อาร์เจนตินา 6. ตุรกี