วอลเลย์บอลหญิง, ฟุตบอลหญิง, ตะกร้อทีมชุดชาย มีลุ้นรางวัลทีมกีฬาดีเด่น ส่วนนักกีฬาชื่อดังทั้ง เอรียา จุฑานุกาล นักกอล์ฟสาว, รัชนก อินทนนท์ มือ 1 แบดมินตันหญิง, เทพไชยา อุ่นหนู นักสนุกเกอร์, ธีราทร บุญมาทัน มีลุ้นด้วย

การกีฬาแห่งประเทศไทย กระทรวงท่องเที่ยวและกีฬา จัดงานวันกีฬาแห่งชาติ ประจำปี 2562 ในวันที่ 16 ธ.ค.62 ที่อินดอร์สเตเดียม หัวหมาก ตั้งแต่ เวลา 14.30-16.30 น. ซึ่งหลังจากคณะอนุกรรมการคัดเลือกผู้รับรางวัลด้านกีฬาดีเด่นที่มี พันโทรุจ แสงอุดม รองผู้ว่าการการกีฬาแห่งประเทศไทย ฝ่ายกีฬาเป็นเลิศและวิทยาศาสตร์การกีฬา เป็นประธาน โดยในปีนี้มีนักกีฬา ทีมกีฬา บุคคลา สมาคมกีฬาค่างๆ มีลุ้นคว้ารางวัลนักกีฬาดีเด่น ซึ่งจะทำการประกาศมอบรางวัลในงานประกอบด้วย

รางวัลนักกีฬาสมัครเล่นชายดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล รอง 2 รางวัล) มีผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย เพิ่มพล ธีรพัฒน์พาณิชย์ (เจ็ตสกี), กันตพล หวังเจริญ (แบดมินตัน), อาดีลัน เจ๊ะแมง (ปันจักสีลัต) และ เทพทร พวงทับทิม (สนุกเกอร์)

รางวัลนักกีฬาสมัครเล่นหญิงดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล รอง 2 รางวัล) มีผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ (เทควันโด), รัตน์ฐนันท์ ศุภกฤศธเนส (บิลเลียด), รัชนก อินทนนท์ (แบดมินตัน), ร้อยโทหญิงจุฑาธิป มณีพันธุ์ (จักรยาน) และกมลวรรณ จันทร์ยิ้ม (เรือใบ)

รางวัลนักกีฬาเยาวชนสมัครเล่นชายดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล รอง 2 รางวัล) มีผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย กุลวุฒิ วิฑิตศานต์ (แบดมินตัน), สิปปกรณ์ เวชกรณ์ปฏิวงศ์ (เทควันโด), พันวา บุญนาค(แข่งเรือใบ), อธิชัย เพิ่มทรัพย์ (มวยสากล) และเมธาสิทธิ์ บุญเสน่ห์ (จักรยาน)

รางวัลนักกีฬาอาชีพดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล รอง 1 รางวัล) มีผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย เอรียา จุฑานุกาล (กอล์ฟ), รัชนก อินทนนท์ (แบดมินตัน), อเล็กซ์-อัลบอน อังศุสิงห์ (รถยนต์), เทพไชยา อุ่นหนู (สนุกเกอร์) และธีราทร บุญมาทัน (ฟุตบอล)

รางวัลนักกีฬาคนพิการชายดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล รอง 1 รางวัล) มีผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย ประวัติ วะโฮรัมย์ (วีลแชร์ เรซซิ่ง), วรวุฒิ แสงอำภา (บอคเซีย) และสุพรรณ สินธุสุวรรณ์ (โบว์ลิ่ง)

รางวัลนักกีฬาคนพิการหญิงดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล รอง 1 รางวัล) มีผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย ขวัญสุดา พวงกิจจา (เทควันโด), สุนีย์ภรณ์ ถนอมวงศ์ (แบดมินตัน) และอรวรรณ ไกรสิงห์ (กรีฑา)

รางวัลชนิดกีฬาทีมดีเด่น (Sport) (ดีเด่น 1 รางวัล) ประกอบด้วย ตะกร้อทีมชุดชาย เหรียญทองซีเกมส์, วอลเลย์บอลทีมหญิง ชุดเหรียญทองซีเกมส์, รองแชมป์เอเชีย, ชุดเนชั่นส์ลีก และฟุตบอลทีมหญิง ชุดฟุตบอลหญิงชิงแชมป์โลก

รางวัลประเภทกีฬาทีมดีเด่น (Events) (ดีเด่น 1 รางวัล) ประกอบด้วย เทควันโดท่ารำ, เปตองหญิงคู่ และแบดมินตันคู่ผสม

รางวัลผู้ฝึกสอนกีฬาสมัครเล่นดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล) มีผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย พ.อ.อ.วิสุทธิ์ กสิยะพัทธ์ (จักรยาน), เทศนา พันธ์วิศวาส (แบดมินตัน) และร้อยโทกามานิตย์ นารีรักษ์ (มวยสากล)

รางวัลผู้ฝึกสอนต่างประเทศดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล) ผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย Mr.Ellvia Zahara (ปันจักสีลัต), Mr.Li Xiaole (จักรยาน) และ Mr.Rexy Roland Mainaky (แบดมินตัน)

รางวัลผู้ฝึกสอนนักกีฬาอาชีพดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล) มีผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย ธวัชชัย ดำรงอ่องตระกูล (ผู้ฝึกสอนสโมสรฟุตบอล พีที ประจวบ), ชำนาญ ดอกไม้ (ผู้ฝึกสอนวอลเลย์บอลทีมจาการ์ตา พีจีเอ็น โปปซิโว โปลวาน) และอุดม ทวีสุข (ผู้ฝึกสอนฟุตซอลสโมสรการท่าเรือ)

รางวัลผู้ฝึกสอนกีฬาส่วนภูมิภาคดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล) มีผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย ศุภผล ตันตระกูล (ผู้ฝึกสอนยิงปืน สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดนครสวรรค์), เฉลิมพล มวยมั่น (ผู้ฝึกสอนยกน้ำหนักสมาคมกีฬาแห่งจังหวัดนครราชสีมา) และณรงค์ ชลสินธุ์ (ผู้ฝึกสอนมวยปล้ำสมาคมกีฬาแห่งจังหวัดชุมพร)

รางวัลผู้ฝึกสอนกีฬาคนพิการดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล) มีผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย สุพรต เพ็งพุ่ม (วีลแชร์เรซซิ่ง), สุรชัย สนสะอาดจิต (โบว์ลิ่งคนพิการ) และสัมฤทธิ์ คชศิลา (บอคเซีย)

รางวัลสมาคมกีฬาแห่งประเทศไทยดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล) ประกอบด้วย สมาคมกีฬาเทควันโดแห่งประเทศไทย, สมาคมกีฬาตะกร้อแห่งประเทศไทย และสมาคมกีฬาเพาะกายและฟิตเนสแห่งประเทศไทย

รางวัลสมาคมกีฬาแห่งจังหวัดดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล) มีผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดจันทบุรี, สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดเชียงใหม่ และสมาคมกีฬาแห่งจังหวัดนครนายก

รางวัลผู้บริหารดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล) มีผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย พลเอกเดชา เหมกระศรี (จักรยาน), ภาณุ อุทัยรัตน์ (ปันจักสีลัต), พรสวรรค์ พรประภา (ฟุตวอลเลย์), สมบูรณ์ อุทัยเวียนกุล (ปีนหน้าผา), สนิท วรปัญญา (เจ็ตสกี), ชยวัฒน์ พิเศษสิทธิ์ (บริดจ์), พลตำรวจโทชัยวัฒน์ โชติมา (มวยสากล) และพันตำรวจโทสืบศักดิ์ ผันสืบ (ฟุตวอลเลย์)

รางวัลนักวิชาการดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล) มีผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย ผศ.ถาวร กมุทศรี (สรีรวิทยา), นุกูล ฉายสุริยะ (สมรรถภาพทางกาย) และดร.เฉลิม ชัยวัชราภรณ์

รางวัลผู้จัดการทีมดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล ) มีผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วย ธนฑิตย์ รักตะบุตร (เทควันโด), ปิยะศิริ วัฒนวรางกูร (เจ็ตสกี) และธวัช กมุทพงษฺพานิช (ตะกร้อ)

รางวัลผู้ตัดสินดีเด่น (ดีเด่น 1 รางวัล) ผู้ผ่านการพิจารณาประกอบด้วยจตุพร เหมวรรณโณ (เทควันโด), ดาบตำรวจนิอารง นิสะ (ปันจักสีลัต) และอภิรักษ์ เป่าเจริญ (เจ็ตสกี)

สำหรับงานวันกีฬาแห่งชาติ ประจำปี 2562 จะจัดขึ้นในวันจันทร์ที่ 16 ธันวาคม 2562 ณ อินดอร์สเตเดียม หัวหมาก การกีฬาแห่งประเทศไทย โดยมี นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา เป็นประธาน ซึ่งจะทำการถ่ายทอดสดการจัดงานประกาศเกียรติคุณนักกีฬาดีเด่นฯ ในวันจันทร์ที่ 16 ธ.ค.62 ทางช่อง PPTV(36) ตั้งแต่ เวลา 14.30-16.30 น.

 

 ▶ ไลฟ์สกอร์ฟุตบอลไทย เร็วทันใจ

คลิก : https://www.smmsport.com/livescore/