บทสรุปมหกรรมกีฬาซีเกมส์2019 ประจำวันที่ 10 ของการแข่งขัน ทัพนักกีฬาไทย เก็บเพิ่มมาได้ 8 เหรียญทอง โดน ทีมชาติเวียดนาม แซงขึ้นไปรั้งที่2 ในตารางคะแนนเหรียญรวม

การแข่งขันมหกรรมกีฬาซีเกมส์2019 ที่ประเทศฟิลิปปินส์ ผ่านพ้นวันที่ 10 ไปเป็นที่เรียบร้อย โดยบรรดาทัพนักกีฬาไทยเก็บเพิ่มมาได้ทั้งสิ้น 8 เหรียญทอง 12 เหรียญเงิน และ 20 เหรียญทองแดง โดน ทีมชาติเวียดนาม แซงขึ้นไปรั้งที่2 ของตารางเหรียญรวม ด้วยการมี 96 เหรียญทอง 85 เหรียญเงิน และ 104 เหรียญทองแดง

ขณะที่เจ้าภาพอย่าง ทีมชาติฟิลิปปินส์ ยังคงนำโด่งและการันตีเจ้าเหรียญทองเป็นที่แน่นอนแล้ว ด้วยผลงาน 149 เหรียญทอง 117 เหรียญเงิน และ 119 เหรียญทองแดง

สรุปผลการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ 2019 ของนักกีฬาไทย ประจำวันที่ 10 ธันวาคม 2562

8 เหรียญทอง
1 บิลเลียด ประเภทสนุกเกอร์ บุคคลชาย “นุ้ก สากล” กฤษณัส เลิศสัตยาทร (ในรอบ 8 ปี)
2 ยิงเป้าบินช็อตกันแทร็ป ประเภทบุคคลชาย เศวต เศรษฐาภรณ์
3 จักรยานบีเอ็มเอ็กซ์ ประเภทเรซซิ่ง โกเมธ สุขประเสริฐ
4 จักรยานบีเอ็มเอ็กซ์ ฟรีสไตล์ แฟลตแลนด์ ภาคภูมิ ภู่สอาด
5 ยูยิตสู รุ่นน้ำหนักต่ำกว่า 94 กก. ชาย ณัฐดนัย เนตรทิพย์
6 เซปักตะกร้อ ทีมเดี่ยวชาย (ชนะรวด 4 แมทช์ไม่เสียเซต)
7 กรีฑา ประเภททุ่มน้ำหนัก หญิง อารีรัตน์ อินทดิษฐ
8 อีสปอร์ต ประเภทเกม Tekken 7 (PS4) นพรุจ เหมภมร, รัชวิน ธนสุนทรกูร


12 เหรียญเงิน
1 จักรยานบีเอ็มเอ็กซ์ ฟรีสไตล์ แฟลตแลนด์ ฉัตรเฉลิม ฉายวิโรจน์
2 ยูยิตสู รุ่นน้ำนักต่ำกว่า 120 กก. ชาย ภานุพงษ์ กิจพงภานิช
3 ซอฟต์เทนนิส ประเภท ทีมชาย
4 มวยปล้ำ ฟรีสไตล์ 125 กิโลกรัม ชาย ภูริศ แก้วเกิด
5 คิกบ็อกซิ่ง รุ่นน้ำหนักต่ำกว่า 55 กก. คิกไลต์ หญิง อภิชญา มิ่งขวัญ
6 กรีฑา ประเภทวิ่งผลัด 4×400 เมตร หญิง  
7 กรีฑา ประเภทวิ่งผลัด 4×400 เมตร ชาย
8 อินดอร์ฮอกกี้ ประเภท ทีมหญิง
9 อินดอร์ฮอกกี้ ประเภท ทีมชาย
10 บาส ประเภททีมชาย
11 บาส ประเภททีมชาย
12 เทเบิลเทนนิส หญิงคู่

 

 

20 เหรียญทองแดง
1 เทเบิลเทนนิส ประเภทบุคคลหญิง สุธาสินี เสวตรบุตร
2 เทเบิลเทนนิส ประเภทบุคคลหญิง นันทนา คำวงศ์
3 เทเบิลเทนนิส ประเภทบุคคลหญิง ภาดาศักดิ์ ตันวิริยะเวชกุล
4 จักรยานบีเอ็มเอ็กซ์ ประเภทเรซซิ่ง สมคิด ฮาระตะวัน
5 ว่ายน้ำระยะไกล 10 กิโลเมตร ชาย ธนกฤต กิตติยะ *
6 วอลเลย์บอลชาย
7 ยูยิตสู รุ่นน้ำหนักต่ำกว่า 85 กก. ชาย สุขณธี สุนทรา
8 ยูยิตสู รุ่นน้ำหนักต่ำกว่า 45 กก. หญิง กัญจุฑา ภัทรบุญซ่อน
9 ยูยิตสู รุ่นน้ำหนักต่ำกว่า 77 กก. ชาย รชต งามอยู่
10 ยูยิตสู รุ่นน้ำหนักต่ำกว่า 62 หญิง อรภา เสนาธรรม
11 ยูยิตสู รุ่นน้ำหนักต่ำกว่า 55 กก. หญิง อรอนงค์ แสงศิริโชค
12 ยิงปืน ประเภทแทร็ป ทีมชาย
13 กรีฑา ประเภททุ่มน้ำหนัก หญิง อาทิมา เสาวไพบูลย์
14 มวยปล้ำ ฟรีสไตล์ 61 กิโลกรัม ชาย ศิริพงษ์ จำปาคำ
15 มวยปล้ำ ฟรีสไตล์ 65 กิโลกรัม ชาย ศักดิ์สิทธิ์ จันทร์หอม
16 มวยปล้ำ 55 กิโลกรัม หญิง อรสา สุขดงย่อ
17 มวยปล้ำ ฟรีสไตล์ 57 กิโลกรัม ชาย จักรกฤษณ์ บุญจำรวญ
18 มวยปล้ำ 62 กิโลกรัม หญิง สาลิณี ศรีสมบัติ
19 มวยปล้ำ ฟรีสไตล์ 70 กิโลกรัม ชาย สมศักดิ์ จินดาพันธ์
20 กรีฑา ประเภทขว้างจักร ชาย ณรงค์ เบ็ญจรูญ

เช็กผลการแข่งขันกีฬาประเภทอื่นๆของทีมชาติไทยและตารางเหรียญรวมซีเกมส์2019 : https://www.smmsport.com/seagames2019