สรุปผลซีเกมส์ 2019 วันที่ 8 นักกีฬาทีมชาติไทย เก็บเพิ่มอีก 18 ทอง 21 เหรียญเงิน 20 เหรียญทองแดง ทำให้ยอดรวมเป็น 59 เหรียญทอง 76 เหรียญเงิน 80 เหรียญทองแดง

การแข่งขันมหกรรมกีฬาซีเกมส์ 2019 ที่ประเทศฟิลิปปินส์ เป็นเจ้าภาพ เดินทางเข้าสู่วันที่ 8 โดยทัพนักกีฬาไทย เก็บเพิ่มได้อีก  18 เหรียญทอง 21  เหรียญเงิน และ  20 เหรียญทองแดง  รั้งอยู่ในอันดับ 4 ของตาราง ยอดรวมที่  59 เหรียญทอง 76  เหรียญเงิน 80  เหรียญทองแดง ขณะที่เจ้าภาพ ฟิลิปปินส์ ยังนำโด่ง มี 112 เหรียญทอง  86 เหรียญเงิน 87 เหรียญทองแดง 

เหรียญทอง

18 เหรียญทอง  
-  ฮอกกี้น้ำแข็ง ประเภททีมชาย 
- เทควันโด รุ่น 87 กก. ชาย ณัฐภัทร ตันตรามาตย์  
- เทควันโด รุ่น 68 กก. ชาย หลักชัย ห้วยหงษ์ทอง 
- คาราเต้โด ประเภทต่อสู้ รุ่น 61 กก. หญิง อาร์ม สุขเขียว  
- คาราเต้โด ประเภทต่อสู้ รุ่น 67 กก. ชาย ศุภ งามพึงพิศ 
- กรีฑา ประเภท พุ่งแหลน หญิง ณัฏฐา นาชาญ 
- กรีฑา ประเภท ขว้างค้อน หญิง มิ่งกมล คุ้มผล 
- ฟันดาบ ประเภท เซเบอร์ ทีมหญิง 
- มวย รุ่น 48 กก. ชาย นฤพล จิตรา  
- มวย รุ่น 63.5 กก. ชาย นรภัทร ขุนดำ  
- มวยรุ่น 45 กก. หญิง เกตมณี ซะสิงห์ 
- รักบี้ ประเภท 7 คน หญิง 
- กอล์ฟ ประเภท ทีมชาย  ธนภัทร พิชัยกุล, นพรัฐ พานิชผล และ วันชัย หลวงนิติกุล 
- เวคบอร์ด รุ่นทั่วไปชาย สัญญา ผลทิพย์  
- เวคบอร์ด รุ่นทั่วไปหญิง พัชรพร จันทร์งูเหลือม  
- จักรยานโร้ดเรซ ประเภทเดี่ยว  สิบตรี สราวุฒิ สิริรณชัย 
- จักรยานโร้ดเรซ ประเภททีม 
- เซปักตะกร้อ ประเภททีมชุด ชาย แชมป์สมัยที่ 17 
- เรือยาวมังกร ประเภท 22 ฝีพาย ระยะ 200 เมตร ชาย  

เหรียญเงิน

21 เหรียญเงิน 
- ซอฟท์เทนนิส ประเภท หญิงคู่ สาวิตรี นารี และ ณัฏฐ์ชัชจิรา เกิดสมบูรณ์ 
- คาราเต้โด รุ่น 55 กก. หญิง ทิพวัลย์ คำศรี  
- เทควันโด รุ่น 74 กก. ชาย นายณัฐวีร์ กล่อมพงษ์ 
- เทควันโด ประเภทพุมเซ่เดี่ยว ชาย ภัทรพงศ์ เซ่งเมือง 
- วอเตอร์ สกี ประเภทเคเบิลสกี ทีมผสม  
- เวคสเก็ต รุ่นทั่วไปหญิง ทิพย์ เพ็ญพายัพ  
- เวคสเก็ต รุ่นทั่วไปชาย พลภัทร ร่มฉัตรเงิน  
- สเก็ตบอร์ด ประเภทดาวน์ฮิล นวลสมร พิมพ์เชื้อ 
- กระดานโต้คลื่น รุ่นกระดานสั้น หญิง แอนนิสซา ฐิตา ฟลินน์ 
- เรือยาวมังกร ประเภท 22 ฝีพายผสม ระยะ 500 เมตร
- เรือยาวมังกร ประเภท 22 ฝีพายผสม ระยะ 1,000 เมตร 
- เรือยาวมังกร ประเภท 12 ฝีพาย ระยะ 200 เมตร ชาย 
- เรือกรรเชียง 1 คน หญิง รุ่นไลท์เวท รจนา รักเหล่า  
- กรีฑา ประเภทวิ่งผลัดผสม 4x100 เมตร  
- กรีฑา วิ่ง 400 เมตร หญิง ชิเนเยะ โจเซฟฟิน โอนูโอราห์ 
- กรีฑา วิ่ง 100 เมตร ชาย รัตนพล โสวัน  
- กรีฑา ประเภทกระโดดค้ำถ่อ หญิง ชญาณิศา ชมชื่นดี 
- ฟุตบอล ประเภททีมหญิง 
- เบสบอล ประเภททีมชาย  
- มวย รุ่น 54 กก. ชาย ศักดิ์ชัย จำจิต  
- ว่ายน้ำ ฟรีสไตล์ 50 เมตร หญิง เจนจิรา ศรีสอาด  
- ว่ายน้ำ ประเภทเดี่ยวผสม 400 เมตร หญิง จินห์จุฑา ผลแจ่มจำรัส (ไม่ตรงกับสมาคมสรุป)
- กรีฑา ประเภทกระโดดไกล หญิง ปริญญา เฉื่อยมะเริง */ (ไม่ตรงกับสมาคมสรุปแต่มีรูป+ข่าวชนะ)

เหรียญทองแดง

20 เหรียญทองแดง
- กรีฑา วิ่ง 1500 เมตร ชาย โยธิน ยาประจันทร์ 
- กรีฑา กระโดดสูง ชาย ตะวัน แก้วดำ  
- กรีฑา วิ่ง 400 เมตรชาย พิชยะ สุนทรท้วม 
- กรีฑา ประเภททุ่มน้ำหนัก ชาย จันทิมา พร้อมรบ 
- กรีฑา ประเภท ขว้างค้อน หญิง ปานวาด กิมสร้าง 
- กรีฑา ประเภทกระโดดค้ำถ่อ หญิง ชลธิชา คะบุตร 
- กรีฑา ประเภท พุ่งแหลน หญิง จริยา วิชัยดิษฐ์ 
- กรีฑา วิ่ง 100 เมตร ชาย บัณฑิต ช่วงไชย 
- ฟันดาบ ประเภทเอเป้ ทีมชาย 
- สเก็ตบอร์ด ประเภทพาร์ค ไบร์แอนท์ อุปพงศ์ 
- รักบี้ ประเภท 7 คน ชาย 
- กอล์ฟ ประเภท ทีมหญิง 
- เรือยาวมังกร ประเภท 4 ฝีพาย ระยะ 500 เมตร ชาย 
- กระดานโต้คลื่น รุ่นกระดานยาว หญิง อาทิต์ยา จันทร์ประเสริฐ 
- กระดานโต้คลื่น รุ่นกระดานสั้น ชาย สิทธิพงษ์ เฮนรี่ แช๊บแมน 
- ธนูโค้งกลับ ประเภททีมชาย วิทยา ทำว่อง, ธนภัทร ไผทรัตน์ และ เด่นชัย เทพนา  
- เทควันโด รุ่น 57กก. หญิง น.ส.วิภาวรรณ ศิริพรเพิ่มศักดิ์  
- เทควันโด รุ่น 62 กก. หญิง น.ส.ธัญนิตย์ ภูธนัตถ์วฤนร์  
- พูล ประเภทพูล 9 ลูก หญิง วุฒิพันธ์ คงคาเขตร 
- ว่ายน้ำ ประเภท ผลัดผสม 4x100 เมตรหญิง 
- เรือยาวมังกร ประเภท 4 ฝีพาย ระยะ 200 เมตร หญิง*(ไม่ตรงสมาคม มีผลในเว็บซีเกมส์)
- กรีฑา ประเภทกระโดดไกล ชาย สุทธิศักดิ์ สิงห์ขรณ์ (ไม่ตรงสมาคม มีผลในเว็บซีเกมส์)

 

เช็กผลการแข่งขันกีฬาประเภทอื่นๆของทีมชาติไทยและตารางเหรียญรวมซีเกมส์2019 : https://www.smmsport.com/seagames2019