สรุปผลซีเกมส์ 2019 วันที่ 6 นักกีฬาทีมชาติไทย เก็บเพิ่มอีก 6 เหรียญทอง จาก วอลเลย์บอลชายหาด, เรือพาย, เปตอง และ ยูโด ทำให้ยอดรวมเป็น 23 เหรียญทอง 36 เหรียญเงิน 43 เหรียญทองแดง

การแข่งขันมหกรรมกีฬาซีเกมส์ 2019 ที่ประเทศฟิลิปปินส์ เป็นเจ้าภาพ เดินทางเข้าสู่วันที่ 6 เ โดยทัพนักกีฬาไทย เก็บเพิ่มได้อีก 32 เหรียญ โดยแบ่งเป็น 6 เหรียญทอง 14 เหรียญเงิน และ 12 เหรียญทองแดง  รั้งอยู่ในอันดับ 6 ของตาราง ยอดรวมที่ 23 เหรียญทอง 36 เหรียญเงิน 43 เหรียญทองแดง ขณะที่เจ้าภาพ ฟิลิปปินส์ ยังนำโด่ง มี 71 เหรียญทอง 55 เหรียญเงิน 50 เหรียญทองแดง 

ผลงานของนักกีฬาไทยที่คว้าเหรียญรางวัล ในวันศุกร์ที่ 6 ธันวาคม 2562

6 เหรียญทอง
1. วอลเลย์บอลชายหาด ประเภททีมหญิง (วรภัสสร รดารงค์, ขนิษฐา หงษ์พักตร์, รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์ และ ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี)
2. เรือพาย ประเภทเรือแคนู 1 คน ชาย ระยะ 1,000 (พิตรพิบูล มหาวัฒนางกูล)
3. เปตอง ประเภทชายคู่ (ศราวุฒิ ศรีบุญเพ็ง เเละ ธนากร สังข์เเก้ว)
4. เปตอง ประเภทหญิงคู่ (พันธ์ทิพา วงศ์ชูเวช และ นันทวัน เฟื่องสนิท)
5. ยูโด รุ่นน้ำหนัก​ไม่เกิน​ 78 ​กก. หญิง (อิคุมิ โอเอะดะ​)
6. ยูโด รุ่นน้ำหนัก​มากกว่า 78​ กก. หญิง (ธรณ์ธัณย์ สัจจะเดช)

ทัพเรือพาย กวาดไป 1 เหรียญทอง 2 เหรียญทองแดง

เปตอง กวาด 2 เหรียญทอง ประเภท ชายคู่ และ หญิงคู่

14 เหรียญเงิน
1. วิ่งมาราธอน ประเภทชาย ระยะทาง 42.195 กิโลเมตร (สัญชัย นามเขต)
2. ยูโด รุ่นน้ำหนัก​ไม่เกิน​ 90 กก.​ ชาย (​กิตติพงษ์​ หันตราฐิน)​
3. ยูโด รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 70 กก. หญิง (สุรัตนา ทองศรี)
4. ปัญจีฬาสมัยใหม่ ประเภท ไตรเทเล บุคคลหญิง (สัณห์ฤทัย อรัญศิร)
5. ปัญจกีฬาสมัยใหม่ ประเภท บีช ไตรแอทเล บุคคลชาย (ภูริช โยเฮือง)
6. กระโดดน้ำ สปริงบอร์ด 3 เมตร ชาย (ฐิติภูมิ มากสิน, ชวัลวัฒน์ จันทผดาวัลย์)
7. ฟันดาบ ประเภททีมเซเบอร์ชาย (วรกันต์ ศรีนวลนัด, เรืองฤทธิ์ แกเกิด, สรวิศ กิจศิริบุญ, ปณชัย วิริยะตั้งสกุล)
8. กอล์ฟ ประเภทบุคคลชาย (ธนภัทร พิชัยกุล)
9. กอล์ฟ ประเภทบุคคลหญิง (กัญจน์ บรรณบดี)
10. แซมโบ้ ประเภทสปอร์ต รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 80 กิโลกรัม (ฉัฐยาภรณ์ ประวิเศษ)
11. วอลเลย์บอลชายหาด ประเภททีมชาย (สุรินทร์ จงกลาง, บันลือ นาคประคอง, ณัฐนนท์ อินเขียว, เศรษฐวรรษ เพชรสวัสดิ์)
12. ว่ายน้ำ ประเภทฟรีสไตล์ 200 เมตร (ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง)
13. ว่ายน้ำ ประเภทกบ 50 เมตร (เจนจิรา ศรีสอาด)
14. แซมโบ้ ประเภททีมผสม

 สัญชัย นามเขต คว้าเหรียญเงิน วิ่งมาราธอน ประเภทชาย ระยะทาง 42.195 กิโลเมตร

12 เหรียญทองแดง
1. วูซู ประเภทซ่านโฉ่ว 65 กิโลกรัม (สุชญา บัวหลวง)
2. ยิงปืน ปืนสั้นอัดลม เมทัลลิก ซิลลูเอท ประเภทบุคคล (พิสิษฐ์ ทัพพ์ทินภัทร)
3. เทนนิส ประเภทหญิงเดี่ยว (อัญชิสา ฉันทะ)
4. เรือพาย ประเภทเรือคยัค 1 คน ชาย ระยะ 1,000 เมตร (ไพสณฑ์ บัวสำโรง)
5. เรือพาย ประเภทเรือแคนู 1 คน หญิง ระยะ 500 เมตร (อรสา เที่ยงกระโทก)
6. ฟันดาบ ประเภทฟอยด์ ทีมหญิง (ยันทา จันทสุวรรณสิน, ศศินภัสสร์ ดวงพัตรา, ชญานุศภัสสร์ ชินนะเกิดโชค, พลอยไพลิน ทองจำปา)
7. โบวลิ่ง ประเภททีมชาย (อัจฉริยะ เช็ง, สุรศักดิ์ มานุวงศ์, อรรณพ อารมณ์สราญนนท์, ญาณพล ลาภอาภารัตน์)
8. กอล์ฟ ประเภทบุคคลหญิง (พิมพ์นิภา ปานทอง)
9. กอล์ฟ ประเภทบุคคลชาย (นพรัตน์ พานิชผล)
10. ยูโด รุ่นน้ำหนัก​ไม่เกิน​ 100​ กก. (เว ปูหยัง)
11. แซมโบ้ ประเภทคอมแบท 57 กิโลกรัม (ฉัตรชัย ฤทธิเดชะ)
12. สควอช ประเภททีมผสม

 

เช็กผลการแข่งขันกีฬาประเภทอื่นๆของทีมชาติไทยและตารางเหรียญรวมซีเกมส์2019 : https://www.smmsport.com/seagames2019