ทีมชาติอิเหนา เผยรายชื่อนักกีฬาที่จะลงลุ้นเหรียญทองสมัยที่ 10 ในซีเกมส์ ที่ฟิลิปปินส์

ทีมชาติอินโดนีเซีย เผยรายชื่อนักกีฬาวอลเลย์บอลชาย ที่จะเข้าร่วมแข่งขันวอลเลย์บอลในมหกรรมกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 30 "ฟิลิปปินส์ 2019" ระหว่างวันที่ 2-10 ธันวาคม 2562

อดีตแชมป์ 9 สมัย ใส่ชื่อของ ริวาน นูร์มุลกี บีหลังตัวเก่งจากทีมนครราชสีมา ในฤดูกาลล่าสุด กลับมามีชื่ออีกครั้ง หลังจากที่หลุดทีมไปในการแข่งขันชิงแชมป์เอเชีย 2019 ที่ประเทศอิหร่าน

รายชื่อนักกีฬา
1. ดิโอ ซัลฟิกรี (เซต)
2. นิซาร์ จูลฟิกาเร มูนาวาร์ (เซต)
3. เรนดี ทามามิลัง (หัวเสา)
4. โดนี ฮาร์โยโน (หัวเสา)
5. ซิกิต เอเดรียน (หัวเสา)
6. อกิล อังกา อังการา (หัวเสา)
7. ริวาน นูร์มุลกี (บีหลัง)
8. อ็อกกี ดามาร์ ซาปูตรา (บีหลัง)
9. อิ ปูตู แรนดู (บอลเร็ว)
10. ซุลฟี แฮร์นันดา (บอลเร็ว)
11. ยูดา มาเดียนชารห์ ปูตรา (บอลเร็ว)
12. ฮาร์ดี ซูฮาร์โต (บอลเร็ว)
13. บาสเตียน ตัมโตโม ปูตรา (ตัวรับอิสระ)
14. ฟาห์เรซา รากา อาบีนายา (ตัวรับอิสระ)

หัวหน้าผู้ฝึกสอน : หลี่ ฉิว เจียง

ทีมชาติอินโดนีเซีย คว้าเหรียญทองซีเกมส์มาแล้ว 9 สมัย ทว่าล่าสุดที่ทำได้คือในปี 2009 ที่ประเทศลาว

ริวาน นูร์มุลกี

ผลแบ่งกลุ่มซีเกมส์
ประเภททีมหญิง

1. ฟิลิปปินส์ (เจ้าภาพ)
2. ไทย (แชมป์เก่า)
3. อินโดนีเซีย
4. เวียดนาม

ประเภททีมชาย
กลุ่ม เอ

1. ไทย (แชมป์เก่า)
2. พม่า
3. สิงคโปร์

กลุ่ม บี
1. อินโดนีเซีย
2. เวียดนาม
3. กัมพูชา
4. ฟิลิปปินส์

โปรแกรมการแข่งขัน
วันที่ 2 ธันวาคม 2562
ประเภททีมชาย
กลุ่ม เอ
12.00 น. ไทย พบ สิงคโปร์

กลุ่ม บี
14.30 น. เวียดนาม พบ อินโดนีเซีย
17.00 น. ฟิลิปปินส์ พบ กัมพูชา

วันที่ 3 ธันวาคม 2562
ประเภททีมหญิง
14.30 น. ไทย พบ อินโดนีเซีย
17.00 น. ฟิลิปปินส์ พบ เวียดนาม

วันที่ 4 ธันวาคม 2562
ประเภททีมชาย
กลุ่ม เอ
12.00 น. พม่า พบ สิงคโปร์

กลุ่ม บี
14.30 น. กัมพูชา พบ อินโดนีเซีย
17.00 น. ฟิลิปปินส์ พบ เวียดนาม

วันที่ 5 ธันวาคม 2562
ประเภททีมหญิง
14.30 น. เวียดนาม พบ อินโดนีเซีย
17.00 น. ฟิลิปปินส์ พบ ไทย

วันที่ 6 ธันวาคม 2562
ประเภททีมชาย
กลุ่ม เอ
12.00 น. ไทย พบ พม่า

กลุ่ม บี
14.30 น. เวียดนาม พบ กัมพูชา
17.00 น. อินโดนีเซีย พบ ฟิลิปปินส์

วันที่ 7 ธันวาคม 2562
ประเภททีมหญิง
14.30 น. ไทย พบ เวียดนาม
17.00 น. อินโดนีเซีย พบ ฟิลิปปินส์

วันที่ 8 ธันวาคม 2562
ประเภททีมชาย
รอบรองชนะเลิศ

14.30 น. อันดับ 1 เอ พบ อันดับ 2 บี
17.00 น. อันดับ 1 บี พบ อันดับ 2 เอ

วันที่ 9 ธันวาคม 2562
ประเภททีมหญิง
รอบชิงเหรียญทองแดง

14.30 น. อันดับ 3 พบ อันดับ 4

รอบชิงเหรียญทอง
17.00 น. อันดับ 1 พบ อันดับ 2

วันที่ 10 ธันวาคม 2562
ประเภททีมชาย
รอบชิงเหรียญทองแดง
14.30 น. ผู้แพ้ในรอบรองชนะเลิศ

รอบชิงเหรียญทอง
17.00 น. ผู้ชนะในรอบรองชนะเลิศ