ไทเลอร์ แลมบ์ ชูตติ้งการ์ดลูกครึ่งไทย-อเมริกัน เตรียมนำทัพยัดห่วงไทยลุ้นล่าเหรียญทองซีเกมส์ 2019 ที่ฟิลิปปินส์

สมาคมกีฬาบาสเกตบอลแห่งประเทศไทย ประกาศรายชื่อนักกีฬาบาสเกตบอลทีมชาติไทยชุเตรียมสู้ซีเกมส์ ครั้งที่ 30 ที่กรุงมะนิลา ประเทศฟิลิปปินส์ ระหว่างวันที่ 30 พ.ย.-11 ธ.ค.นี้ เริ่มจากในประเภท 5x5 ชาย ทั้งหมด 12 คน นำทัพโดย ไทเลอร์ แลมบ์ ชูตติ้งการ์ดลูกครึ่งไทย-อเมริกันจากทีม "ค้างคาวอมตะ" โมโน แวมไพร์ นอกจากนี้ยังมอบหมายให้ คริส ดาลิโอ หัวหน้าผู้ฝึกสอนชาวอเมริกัน ของทีมไฮเทค เป็นเฮดโค้ช และให้ ปิยพงศ์ พิรุณ อดีตนักบาสเกตบอลทีมชาติไทยเป็นผู้ช่วยผู้ฝึกสอน ส่วนในรายของ โมเซส มอร์แกน อีกหนึ่งลูกครึ่งไทย-อเมริกัน ที่มีชื่อติดใน 15 คนสุดท้าย แต่ถูกตัดชื่อไม่ติด 12 คนสุดท้ายแบบน่าเสียดาย

ด้านทีมชุด 3x3 ชาย ที่เคยสร้างผลงายอดเยี่ยมจากการผ่านเข้าถึงรอบ 8 ทีมสุดท้ายในเอเชียนเกมส์ 2018 ที่ประเทศอินโดนีเซีย ซึ่งผ่านเข้าถึงรอบ 8 ทีมสุดท้าย นำทัพโดย สุขเดฟ โคเคอร์, บัณฑิตหลักหาญ, มณเฑียร วงศ์สว่างธรรม และ นิธิพล สวัสดิ์ถาวร ซึ่งเป็นตัวหลักของ ไฮเทค สโมสรยัดห่วงระดับชั้นนำของไทย

สำหรับคณะนักกีฬา และเจ้าหน้าที่บาสเกตบอลทีมชาติไทยประเภท 3x3 จะเดินทางจากสนามบินสุวรรณภูมิในวันที่ 28 พ.ย. เที่ยวบินที่ TG624 เวลา 14.50-19.00 น. และเดินทางกลับในวันที่ 3 ธันวาคม 2562 เที่ยวบินที่ TG621 เวลา 13.10–15.45 น. ที่สนามบินสุวรรณภูมิ ส่วนคณะนักกีฬา และเจ้าหน้าที่บาสเกตบอลทีมชาติไทยประเภท 5x5 จะเดินทางจากสนามบินสุวรรณภูมิในวันที่ 1 ธ.ค. 2562 เที่ยวบินที่ TG620 เวลา 07.45–11.55 น. และเดินทางกลับในวันพุธที่ 11 ธันวาคม 2562 เที่ยวบินที่ TG621 เวลา 13.10–15.45 น. 

รายชื่อนักกีฬาบาสเกตบอลชาย 5x5
นายนิพนธ์ ชวลิตมณเฑียร ผู้จัดการทีม
ดร.เนตรทราย วงศ์อุปราช ผู้ช่วยผู้จัดการทีม
คริส ดาลิโอ ผู้ฝึกสอน
นายปิยพงศ์ พิรุณ ผู้ช่วยผู้ฝึกสอน
นายชิตชัย อนันติ นักกีฬา
นายธีรวัฒน์ จันทะจร นักกีฬา
นายดรงค์พันธ์ อภิรมย์วิไลชัยนักกีฬา
นายไทเลอร์ แลมบ์ นักกีฬา
นายชนาธิป จักรวาฬ นักกีฬา
นายปฏิภาณ กล้าหาญ นักกีฬา
นายณกรณ์ ใจสนุก นักกีฬา
นายณัฐกานต์ เมืองบุญ นักกีฬา
นายวัฒนา สุทธิสินธุ์ นักกีฬา
นายอรรถพงษ์ ลีลาพิพัฒน์กุล นักกีฬา
นายอนุชา ลังสุ่ย นักกีฬา
นายชัชพล จึงแย้มปิ่น นักกีฬา

นักกีฬาบาสเกตบอลหญิง 5x5
นายนิวัตน์ ลิ้มสุขนิรันดร์ ผู้จัดการทีม
นายอภัยพงค์ เนตรศิริสวรรค์ ผู้ฝึกสอน
นางสาวกาญจนา ประสารชัยมนตรี ผู้ช่วยผู้ฝึกสอน
นางนฤมล หวานดี ผู้ช่วยผู้ฝึกสอน
นางสาวเพ็ญพรรณ โยธานันท์ นักกีฬา
นางสาวสุภาวดี กุญชวน นักกีฬา
นางสาววันทนี แสงมณี นักกีฬา
นางสาวธิดาพร ไม้หอม นักกีฬา
นางสาวณัชวรินทร์ บัวพา นักกีฬา
นางสาวพิมพ์โชษิตา ทรัพย์เย็น นักกีฬา
นางสาวสุภิรา กลั่นบุศย์ นักกีฬา
นางสาวรัตติยากรณ์ อุดมสุข นักกีฬา
นางสาวอัจฉรา กายชัยภูมิ นักกีฬา
นางสาวกลอยใจ เพ็ชรแสนค่า นักกีฬา
นางสาวสุรีย์ พรหมราช นักกีฬา
นางสาวทิฟฟานี่ คริสทีน ไบแอส นักกีฬา

นักกีฬาบาสเกตบอลชาย 3x3
นายโสภณ พินิจพัชรเลิศ ผู้ฝึกสอน
นายบัณฑิต หลักหาญ นักกีฬา
นายสุขเดฟ โคเคอร์ นักกีฬา
นายมณเฑียร วงศ์สว่างธรรม นักกีฬา
นายนิธิพล สวัสดิ์ถาวร นักกีฬา

นักกีฬาบาสเกตบอลหญิง 3x3
นางสาวสุปราณี รัดรอดกิจ ผู้ฝึกสอน
นางสาวดาวใจ วงศ์ชมภู ผู้ฝึกสอน
นางสาวนฤมล บ้านหมู่ นักกีฬา
นางสาวกนกวรรณ ประจวบสุข นักกีฬา
นางสาวอัมพวา ท้วมอ้น นักกีฬา
นางสาววารุณี กิจรักษา นักกีฬา