หนุ่มนวมินทร์ มัชฌิม และ อัสสัมชัญ ผ่านเข้ารอบที่ 2 วอลเลย์บอลเอสโคล่า รอบประเทศ 2562 ที่เพชรบูรณ์

การแข่งขันวอลเลย์บอลยุวชน "เอสโคล่า" รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี รอบชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 7 (ปีที่ 30) ประจำปี 2562 ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี วันที่ 13 ตุลาคม 2562 ณ โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย เพชรบูรณ์ จ.เพชรบูรณ์ มีผลการแข่งขันดังนี้

ประเภททีมชาย สาย สาย ซี โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร เอาชนะ โรงเรียนอบจ.สงขลาพิทยานุสรณ์ จ.สงขลา 3-0 เซต 25-17, 25-17, 25-15 ทำให้ อัสสัมชัญ ชนะ 2 แพ้ 1 ผ่านเข้ารอบที่ 2 ด้วยการเป็นอันดับ 2 ของกลุ่ม
 
ด้านแชมป์ของกลุ่มนี้เป็นของ โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มัชฌิม จ.นครสวรรค์ ที่เอาชนะ โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี 3-0 เซต 28-26, 25-17, 25-22 มัชฌิม ชนะ 3 เกมรวด เข้ารอบเป็นที่ 1

ผลในคู่อื่น ๆ
ยิมโรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย เพชรบูรณ์ (สนาม 1)
ประเภททีมชาย
สาย เอ

โรงเรียนกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี จ.สุพรรณบุรี ชนะ โรงเรียนสระบุรีวิทยาคม จ.สระบุรี 3-1 เซต 22-25, 25-18, 25-18, 30-28
โรงเรียนเพชรวิทยาคาร จ.ชัยภูมิ ชนะ โรงเรียนศรีสวัสดิ์วิทยาคาร จ.น่าน 3-1 เซต 25-19, 25-19, 23-25, 25-16

สาย บี
โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา ชนะ โรงเรียนท่าข้ามพิทยาคม จ.ชลบุรี 3-1 เซต 26-24, 25-18, 22-25, 25-20
โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย กระบี่ จ.กระบี่ ชนะ โรงเรียนหล่มสักวิทยาคมจ.เพชรบูรณ์ 3-0 เซต 25-14, 25-9, 25-11

สาย ซี
โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร ชนะ โรงเรียนอบจ.สงขลาพิทยานุสรณ์ จ.สงขลา 3-0 เซต 25-17, 25-17, 25-15
โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มัชฌิม จ.นครสวรรค์ ชนะ โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี 3-0 เซต 28-26, 25-17, 25-22

สาย ดี
โรงเรียนหางดงรัฐราษฎร์อุปถัมภ์ จ.เชียงใหม่ ชนะ โรงเรียนด่านช้างวิทยา จ.สุพรรณบุรี 3-2 เซต 25-22, 22-25, 25-23, 20-25,15-9
โรงเรียนชุมแพศึกษา จ.ขอนแก่น ชนะ โรงเรียนนวมินทราชินูทิศหอวัง นนทบุรี จ.นนทบุรี 3-0 เซต 28-26, 25-16, 27-25

ประเภททีมหญิง
สวนสาธารณะหนองแค (สนาม 2)
สาย เอ

โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี ชนะ โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย เพชรบูรณ์ จ.เพชรบูรณ์ 3-0 เซต 25-15, 25-14, 25-14
โรงเรียนชุมชนวัดหนองค้อ จ.ชลบุรี ชนะ โรงเรียนเทศบาล 1 (เอ็งเสียงสามัคคี) จ.สงขลา 3-1 เซต 25-22, 16-25, 25-22, 25-19

สาย บี
โรงเรียนชุมชนป้อมเพชร จ.พระนครศรีอยธุยา ชนะ โรงเรียนวังจันทร์วิทยา จ.ระยอง 3-0 เซต 25-11, 25-16, 25-18
โรงเรียนสุโขทัยวิทยาคม จ.สุโขทัย ชนะ โรงเรียนสตรีสิริเกศ จ.ศรีสะเกษ 3-1 เซต 19-25, 25-13, 25-10, 25-19

สาย ซี
โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี ชนะ โรงเรียนปักธงชัยประชานิรมิต จ.นครราชสีมา 3-0 เซต 25-11, 25-14, 25-18
โรงเรียนกาญจนานุเคราะห์ จ.กาญจนบุรี ชนะ โรงเรียนเม็งรายมหาราชวิทยาคม จ.เชียงราย 3-0 เซต 25-16, 25-18, 25-16

สาย ดี
โรงเรียนบดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) กรุงเทพมหานคร ชนะ โรงเรียนสมานคุณวิทยาทาน จ.สงขลา 3-1 เซต 18-25, 25-12, 25-21, 25-16
โรงเรียนหนองเรือวิทยา จ.ขอนแก่น ชนะ โรงเรียนกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก จ.พิษณุโลก 3-0 เซต 25-10, 25-13, 25-15

ตารางคะแนน
ประเภททีมชาย
สาย เอ

1. โรงเรียนกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี จ.สุพรรณบุรี ชนะ 3 แพ้ 0
2. โรงเรียนเพชรวิทยาคาร จ.ชัยภูมิ ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนสระบุรีวิทยาคม จ.สระบุรี ชนะ 1 แพ้ 2 
4.  โรงเรียนศรีสวัสดิ์วิทยาคารจังหวัดน่าน จ.น่าน ชนะ 0 แพ้ 3

สาย บี
1. โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา ชนะ 3 แพ้ 0
2. โรงเรียนท่าข้ามพิทยาคม จ.ชลบุรี ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัยกระบี่ จ.กระบี่ ชนะ 1 แพ้ 2
4. โรงเรียนหล่มสักวิทยาคม จ.เพชรบูรณ์ ชนะ 0 แพ้ 3

สาย ซี
1. โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มัชฌิม จ.นครสวรรค์ ชนะ 3 แพ้ 0
2. โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี  ชนะ 1 แพ้ 2
4. โรงเรียนอบจ.สงขลาพิทยานุสรณ์ จ.สงขลา ชนะ 0 แพ้ 3

สาย ดี
1. โรงเรียนชุมแพศึกษา จ.ขอนแก่น ชนะ 3 แพ้ 0
2. โรงเรียนหางดงรัฐราษฎร์อุปถัมภ์ จ.เชียงใหม่ ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนด่านช้างวิทยา จ.สุพรรณบุรี ชนะ 1 แพ้ 2 
4. โรงเรียนนวมินทราชินูทิศหอวัง นนทบุรี จ.นนทบุรี ชนะ 0 แพ้ 3

ประเภททีมหญิง
สาย เอ

1. โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี ชนะ 3 แพ้ 0
2. โรงเรียนชุมชนวัดหนองค้อ จ.ชลบุรี ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนเทศบาล 1 (เอ็งเสียงสามัคคี) จ.สงขลา ชนะ 1 แพ้ 2 
4. โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย เพชรบูรณ์ จ.เพชรบูรณ์ ชนะ 0 แพ้ 3

สาย บี
1. โรงเรียนสุโขทัยวิทยาคม จ.สุโขทัย ชนะ 2 แพ้ 1
2. โรงเรียนชุมชนป้อมเพชร จ.พระนครศรีอยธุยา ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนสตรีสิริเกศ จ.ศรีสะเกษ ชนะ 1 แพ้ 2
3. โรงเรียนวังจันทร์วิทยา จ.ระยอง ชนะ 1 แพ้ 2

สาย ซี
1. โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี ชนะ 3 แพ้ 0
2. โรงเรียนกาญจนานุเคราะห์ จ.กาญจนบุรี ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนเม็งรายมหาราชวิทยาคม จ.เชียงราย ชนะ 1 แพ้ 2 
4. โรงเรียนปักธงชัยประชานิรมิต จ.นครราชสีมา ชนะ 0 แพ้ 3

สาย ดี
1. โรงเรียนหนองเรือวิทยา จ.ขอนแก่น ชนะ 3 แพ้ 0
2. โรงเรียนบดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) กรุงเทพมหานคร ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนสมานคุณวิทยาทาน จ.สงขลา ชนะ 1 แพ้ 2
4. โรงเรียนกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก จ.พิษณุโลก ชนะ 0 แพ้ 3

รอบแบ่งกลุ่มรอบ 2
ประเภททีมชาย
สาย อี

1. โรงเรียนกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี จ.สุพรรณบุรี ชนะ 1 แพ้ 0
1. โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มัชฌิม จ.นครสวรรค์ ชนะ 1 แพ้ 0
3. โรงเรียนเพชรวิทยาคาร จ.ชัยภูมิ ชนะ 0 แพ้ 1
3. โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร ชนะ 0 แพ้ 1

สาย เอฟ
1. โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา ชนะ 1 แพ้ 0
1. โรงเรียนชุมแพศึกษา จ.ขอนแก่น ชนะ 1 แพ้ 0
3. โรงเรียนท่าข้ามพิทยาคม จ.ชลบุรี ชนะ 0 แพ้ 1
3. โรงเรียนหางดงรัฐราษฎร์อุปถัมภ์ จ.เชียงใหม่ ชนะ 0 แพ้ 1

ประเภททีมหญิง
สาย อี

1. โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี ชนะ 1 แพ้ 0
1. โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี ชนะ 1 แพ้ 0
3. โรงเรียนชุมชนวัดหนองค้อ จ.ชลบุรี ชนะ 0 แพ้ 1
3. โรงเรียนกาญจนานุเคราะห์ จ.กาญจนบุรี ชนะ 0 แพ้ 1

สาย เอฟ
1. โรงเรียนสุโขทัยวิทยาคม จ.สุโขทัย ชนะ 1 แพ้ 0
1. โรงเรียนหนองเรือวิทยา จ.ขอนแก่น ชนะ 1 แพ้ 0
3. โรงเรียนชุมชนป้อมเพชร จ.พระนครศรีอยธุยา ชนะ 0 แพ้ 1
3. โรงเรียนบดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) กรุงเทพมหานคร ชนะ 0 แพ้ 1

โปรแกรมนัดต่อไป
วันที่ 14 ตุลาคม 2562
ยิมโรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย เพชรบูรณ์
ประเภททีมชาย
สาย อี

08.00 น. โรงเรียนกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี จ.สุพรรณบุรี พบ โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร
09.15 น. โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มัชฌิม จ.นครสวรรค์ พบ โรงเรียนเพชรวิทยาคาร จ.ชัยภูมิ

สาย เอฟ
10.30 น. โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา พบ โรงเรียนหางดงรัฐราษฎร์อุปถัมภ์ จ.เชียงใหม่
11.45 น. โรงเรียนชุมแพศึกษา จ.ขอนแก่น พบ โรงเรียนท่าข้ามพิทยาคม จ.ชลบุรี

ประเภททีมหญิง
สาย อี

13.00 น. โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี พบ โรงเรียนกาญจนานุเคราะห์ จ.กาญจนบุรี
14.15 น. โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี พบ โรงเรียนชุมชนวัดหนองค้อ จ.ชลบุรี

สาย เอฟ
15.30 น. โรงเรียนสุโขทัยวิทยาคม จ.สุโขทัย พบ โรงเรียนบดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) กรุงเทพมหานคร
16.45 น. โรงเรียนหนองเรือวิทยา จ.ขอนแก่น พบ โรงเรียนชุมชนป้อมเพชร จ.พระนครศรีอยธุยา

วันที่ 15 ตุลาคม 2562
ยิมโรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย เพชรบูรณ์
ประเภททีมชาย
สาย อี

08.00 น. โรงเรียนกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี จ.สุพรรณบุรี พบ โรงเรียนนวมินทราชูทิศ มัชฌิม จ.นครสวรรค์
09.15 น. โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร พบ โรงเรียนเพชรวิทยาคาร จ.ชัยภูมิ

สาย เอฟ
10.30 น. โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา พบ โรงเรียนชุมแพศึกษา จ.ขอนแก่น
11.45 น. โรงเรียนหางดงรัฐราษฎร์อุปถัมภ์ จ.เชียงใหม่ พบ โรงเรียนท่าข้ามพิทยาคม จ.ชลบุรี

ประเภททีมหญิง
สาย อี

13.00 น. โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี พบ โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี
14.15 น. โรงเรียนกาญจนานุเคราะห์ จ.กาญจนบุรี พบ โรงเรียนชุมชนวัดหนองค้อ จ.ชลบุรี

สาย เอฟ
15.30 น. โรงเรียนสุโขทัยวิทยาคม จ.สุโขทัย พบ โรงเรียนหนองเรือวิทยา จ.ขอนแก่น
16.45 น. โรงเรียนบดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) กรุงเทพมหานคร พบ โรงเรียนชุมชนป้อมเพชร จ.พระนครศรีอยธุยา