นครนนท์ แชมป์เก่า จะพบกับ สวนกุหลาบฯ นนท์ ในรอบรองชนะเลิศ วอลเลย์บอลเยาวชน PEA รอบประเทศ ที่เชียงใหม่

การแข่งขันวอลเลย์บอลเยาวชน PEA รอบชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 15 (ปีที่ 35) ประจำปี 2562 ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ที่สนามสมโภชเชียงใหม่ 700 ปี จ.เชียงใหม่ วันที่ 5 ตุลาคม 2562 เป็นการแข่งขันในรอบที่ 2 เกมนัดสุดท้าย

ประเภททีมหญิง สาย อี โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี แชมป์เก่า ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม เอาชนะ โรงเรียนกีฬาจังหวัดอ่างทอง จ.อ่างทอง 3-0 เซต 25-15, 25-8, 25-18 ทำให้ นครนนท์ ชนะ 3 เกมรวด ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ ด้วยการเป็นอันดับ 1 ของสาย และ อ่างทอง เข้ารอบเป็นที่ 2

ส่วนในสาย เอฟ วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา เก็บชัยชนะเหนือ โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี 3-0 เซต 25-20, 25-12, 25-20 ทำให้ เทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา เป็นแชมป์สาย เอฟ และ สวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี เป็นรองแชมป์สาย

เกมในประเภททีมชาย สาย อี โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม จ.ขอนแก่น เป็นฝ่ายเอาชนะ โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร 3-1 เซต 13-25, 25-22, 28-26, 25-22 ทำให้ เมืองพล ชนะ 3 เกมรวด ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ ด้วยการเป็นแชมป์สาย

อีกคู่ โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา โชว์ฟอร์มแกร่งเอาชนะ โรงเรียนท่าข้ามพิทยาคม จ.ชลบุรี 3-0 เซต 25-21, 25-21, 25-12

ทว่า โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร, โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา และ โรงเรียนท่าข้ามพิทยาคม จ.ชลบุรี มีผลงานชนะ 1 แพ้ 2 เท่ากันหมด จึงต้องจับสลากหากทีมเข้ารอบรองชนะเลิศเพียงแค่ทีมเดียว

โดยผลการจับสลาก โรงเรียนท่าข้ามพิทยาคม ดวงดีได้ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ ด้วยการเป็นอันดับ 2 ของสาย และทำให้ โรงเรียนอัสสัมชัญ และ โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จอดป้ายเพียงแค่รอบนี้

และเกมในสาย เอฟ โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี เฉือนเอาชนะ โรงเรียนสระบุรีวิทยาคม จ.สระบุรี 3-2 เซต 25-14, 19-25, 19-25, 25-17, 15-7 ทำให้ นครนนท์ ชนะ 3 เกมรวด เข้ารอบเป็นอันดับ 1 ของสาย

ด้าน โรงเรียนเทศบาลบ้านสามเหลี่ยม จ.ขอนแก่น ยังผ่านเข้าไปได้ ด้วยการเอาชนะ โรงเรียนมักกะสันพิทยา กรุงเทพมหานคร 3-0 เซต 25-23, 25-17, 25- ทำให้ บ้านสามเหลี่ยม ชนะ 2 แพ้ 1 เข้ารอบด้วยการเป็นอันดับ 2 ของสาย

สรุปผลทุกคู่
วันที่ 5 ตุลาคม 2562
ประเภททีมหญิง
สาย อี

โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี ชนะ โรงเรียนกีฬาจังหวัดอ่างทอง จ.อ่างทอง 3-0 เซต 25-15, 25-8, 25-18
โรงเรียนบดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) กรุงเทพมหานคร ชนะ โรงเรียนกีฬากรุงเทพมหานคร กรุงเทพมหานคร 3-1 เซต 21-25, 25-19, 25-16, 20-25, 15-10

สาย เอฟ
วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา ชนะ โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี 3-0 เซต 25-20, 25-12, 25-20
โรงเรียนสุรนารีวิทยา จ.นครราชสีมา ชนะ โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย กระบี่ จ.กระบี่ 3-1 เซต 25-18, 25-21, 16-25, 25-22

ประเภททีมชาย
สาย อี

โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม จ.ขอนแก่น ชนะ โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร 3-1 เซต 13-25, 25-22, 28-26, 25-22
โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา ชนะ โรงเรียนท่าข้ามพิทยาคม จ.ชลบุรี 3-0 เซต 25-21, 25-21, 25-12

สาย เอฟ
โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี ชนะ โรงเรียนสระบุรีวิทยาคม จ.สระบุรี 3-2 เซต 25-14, 19-25, 19-25, 25-17, 15-7
โรงเรียนเทศบาลบ้านสามเหลี่ยม จ.ขอนแก่น ชนะ โรงเรียนมักกะสันพิทยา กรุงเทพมหานคร 3-0 เซต 25-23, 25-17, 25-20

ตารางคะแนน
รอบแบ่งกลุ่ม 2
ประเภททีมชาย
สาย อี

1. โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม จ.ขอนแก่น ชนะ 3 แพ้ 0
2. โรงเรียนท่าข้ามพิทยาคม จ.ชลบุรี ชนะ 1 แพ้ 2 (ท่าข้าม จับสลากเข้ารอบ)
3. โรงเรียนอัสสัมชัญ กรุงเทพมหานคร ชนะ 1 แพ้ 2 
3. โรงเรียนขามทะเลสอวิทยา จ.นครราชสีมา ชนะ 1 แพ้ 2

สาย เอฟ
1. โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี ชนะ 3 แพ้ 0
2. โรงเรียนเทศบาลบ้านสามเหลี่ยม จ.ขอนแก่น ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนสระบุรีวิทยาคม จ.สระบุรี ชนะ 1 แพ้ 2
4. โรงเรียนมักกะสันพิทยา กรุงเทพมหานคร ชนะ 0 แพ้ 3

ประเภททีมหญิง
สาย อี

1. โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี ชนะ 3 แพ้ 0
2. โรงเรียนกีฬาจังหวัดอ่างทอง จ.อ่างทอง ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนบดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) กรุงเทพมหานคร ชนะ 1 แพ้ 2
4. โรงเรียนกีฬากรุงเทพมหานคร กรุงเทพมหานคร ชนะ 0 แพ้ 3

สาย เอฟ
1. วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา ชนะ 3 แพ้ 0
2. โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี ชนะ 2 แพ้ 1
3. โรงเรียนสุรนารีวิทยา จ.นครราชสีมา ชนะ 1 แพ้ 2
4. โรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย กระบี่ จ.กระบี่ ชนะ 0 แพ้ 3

โปรแกรมนัดต่อไป
วันที่ 6 ตุลาคม 2562
ประเภททีมชาย
รอบรองชนะเลิศ

13.00 น. โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม จ.ขอนแก่น พบ โรงเรียนเทศบาลบ้านสามเหลี่ยม จ.ขอนแก่น
14.15 น. โรงเรียนท่าข้ามพิทยาคม จ.ชลบุรี พบ โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี

ประเภททีมหญิง
รอบรองชนะเลิศ

15.30 น. โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 จ.นนทบุรี พบ โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี จ.นนทบุรี
16.45 น. โรงเรียนกีฬาจังหวัดอ่างทอง จ.อ่างทอง พบ วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา