โค้ชชำนาญเฉลยเหตุดันนักตบ U18 ร่วมทีมลุยศึก U23 ชิงแชมป์เอเชีย 2019 พร้อมเผยคนที่มีพัฒนาการอย่างรวดเร็ว

ชำนาญ ดอกไม้ หัวหน้าผู้ฝึกสอนวอลเลย์บอลหญิงทีมชาติไทย รุ่นอายุต่ำกว่า 23 ปี เผยเหตุผลเลือกดันนักกีฬาจากรุ่น 18 ปี ก้าวเข้าสู่ทีม U23 ลุยศึกชิงแชมป์เอเชีย 2019 ชมพัฒนาของ วิมลรัตน์ ทะนะพันธุ์ จนต้องมอบโอกาสกับเวทีระดับนานาชาติที่ใหญ่ขึ้น

ทัพ U23 ทีมชาติไทย ที่เตรียมแข่ง SMM วอลเลย์บอลหญิง อายุต่ำกว่า 23 ปี ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย ครั้งที่ 3 ปี 2019 ที่ประเทศเวียดนาม โดยมีการดันผู้เล่นจาก U18 อย่าง วิรัลยุพา อินทร์จันทร์, วิมลรัตน์ ทะนะพันธุ์ และ จิดาภา นาหัวหนอง ติดทีมชุดนี้ไปด้วย

ด้าน โค้ชชำนาญ เผยถึงประเด็นนี้ว่า “จริงแล้ว รุ่น U23 มันเป็นรุ่นต่อยอดที่จะไปอยู่ชุดใหญ่ และการที่เราจะส่งทีมแข่งในระดับนานาชาติ จะเลือกผู้เล่นแต่ละคนที่จะไปต่อสู่ชุดใหญ่ มันก็อยู่ที่ความเหมาะสม อย่างเรื่องาส่วนสูง เรื่องทักษะ เรื่องฝีมือ”

“ผมมองว่าเด็ก U18 ที่ถูกดันขึ้นมา เขามีองค์ประกอบเหล่านี้ เรื่องทักษะที่พัฒนาขึ้นอย่างรวดเร็ว โดยเฉพาะ ไก่ วิมลรัตน์ เรื่องส่วนสูง เขามีความพร้อมที่จะเล่นในระดับนานาชาติ เขาขาดอย่างเดียวคือประสบการณ์ในระดับนานาชาติ คือถ้ามีโอกาสเราควรทำ เพราะมันเป็นผลดีต่อเด็ก และอนาคตต่อชุดใหญ่”

สำหรับการแข่งขัน SMM วอลเลย์บอลหญิง อายุต่ำกว่า 23 ปี ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย ครั้งที่ 3 ปี 2019 แข่งขันวันที่ 13-21 กรกฎาคม 2562 ที่กรุงฮานอย ประเทศเวียดนาม โดยโปรแกรมรอบแรกดังนี้

วันที่ 13 กรกฎาคม 2562
สนามซาลัม
กลุ่ม บี
15.00 น. ไทย พบ เกาหลีเหนือ (ไทยรัฐทีวี, SMMTV ถ่ายทอดสด)
กลุ่ม ซี
17.30 น. ไต้หวัน พบ จีน (SMMTV ถ่ายทอดสด)
กลุ่ม เอ
20.00 น. นิวซีแลนด์ พบ เวียดนาม
สนามเตยโฮ
กลุ่ม ดี
15.00 น. ศรีลังกา พบ ฮ่องกง
17.30 น. คาซัคสถาน พบ มาเก๊า

วันที่ 14 กรกฎาคม 2562
สนามซาลัม
กลุ่ม บี
15.00 น. ออสเตรเลีย พบ เกาหลีเหนือ (True ID, SMMTV ถ่ายทอดสด)
กลุ่ม ซี
17.30 น. อินเดีย พบ ไต้หวัน (SMMTV ถ่ายทอดสด)
กลุ่ม เอ
20.00 น. มัลดีฟส์ พบ นิวซีแลนด์
สนามเตยโฮ
กลุ่ม ดี
17.30 น. มาเก๊า พบ ศรีลังกา
20.00 น. คาซัคสถาน พบ ฮ่องกง

วันที่ 15 กรกฎาคม 2562
สนามซาลัม
กลุ่ม ซี
15.00 น. อินเดีย พบ จีน
กลุ่ม บี
17.30 น. ไทย พบ ออสเตรเลีย (True ID, SMMTV ถ่ายทอดสด)
กลุ่ม เอ
20.00 น. เวียดนาม พบ มัลดีฟส์ (SMMTV ถ่ายทอดสด)
สนามเตยโฮ
กลุ่ม ดี
17.30 น. คาซัคสถาน พบ ศรีลังกา
20.00 น. มาเก๊า พบ ฮ่องกง