สหพันธ์ลูกยางโลก เผยเว็บไซต์และโปรแกรมของศึกโอลิมปิกเกมส์ 2020 รอบคัดเลือกรอบแรก โดยทีมไทย ประเดิมพบกับ เซอร์เบีย

สหพันธ์วอลเลย์บอลนานาชาติ (FIVB) เปิดเผยโปรแกรมการแข่งขันวอลเลย์บอลโอลิมปิกเกมส์ 2020 รอบคัดเลือกรอบแรก โซนระดับโลก ที่จะทำการแข่งขันกันทั้งหมด 6 กลุ่ม ออกมาเรียบร้อย

รอบคัดเลือกโอลิมปิกเกมส์ ประเภททีมหญิง จะคัดเอาทีมอันดับ 1-24 ของโลก มาแข่งขันในรอบแรก โดยแบ่งออกเป็น 6 กลุ่ม กลุ่มละ 4 ทีม แข่งขันเพื่อคัดเอาแชมป์ของแต่ละกลุ่ม ผ่านเข้ารอบสุดท้ายโอลิมปิกเกมส์

ทีมชาติไทย ทีมอันดับ 14 ของโลก อยู่ในกลุ่ม เอ ร่วมกับ เซอร์เบีย, โปแลนด์ และ เปอร์โต ริโก โดยจะแข่งขันกันที่เมืองวรอตซวาฟ ประเทศโปแลนด์

โปรแกรมการแข่งขัน
กลุ่ม เอ

เมืองวรอตซวาฟ ประเทศโปแลนด์
วันที่ 2 สิงหาคม 2562
22.00 น. ไทย พบ เซอร์เบีย

วันที่ 3 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 2 สิงหาคม)
01.30 น. โปแลนด์ พบ เปอร์โต ริโก

วันที่ 3 สิงหาคม 2562
22.00 น. เปอร์โต ริโก พบ เซอร์เบีย

วันที่ 4 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 3 สิงหาคม)
01.30 น. โปแลนด์ พบ ไทย

วันที่ 4 สิงหาคม 2562
22.00 น. ไทย พบ เปอร์โต ริโก 

วันที่ 5 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 4 สิงหาคม)
01.30 น. โปแลนด์ พบ เซอร์เบีย

กลุ่ม บี
เมืองหนิงโป ประเทศจีน
วันที่ 2 สิงหาคม 2562
14.00 น. จีน พบ เช็ก
18.30 น. ตุรกี พบ เยอรมนี

วันที่ 3 สิงหาคม 2562
14.00 น. เยอรมนี พบ เช็ก
18.30 น. จีน พบ ตุรกี

วันที่ 4 สิงหาคม 2562
14.00 น. ตุรกี พบ เช็ก
18.30 น. จีน พบ เยอรมนี

กลุ่ม ซี
ประเทศสหรัฐอเมริกา
วันที่ 3 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 2 สิงหาคม)
03.00 น. อาร์เจนตินา พบ บัลแกเรีย
06.00 น. สหรัฐอเมริกา พบ คาซัคสถาน

วันที่ 4 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 3 สิงหาคม)
05.00 น. สหรัฐอเมริกา พบ บัลแกเรีย
06.00 น. อาร์เจนตินา พบ คาซัคสถาน

วันที่ 5 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 4 สิงหาคม)
05.00 น. สหรัฐอเมริกา พบ อาร์เจนตินา
06.00 น. บัลแกเรีย พบ คาซัคสถาน

กลุ่ม ดี
เมืองอูร์เบลังเดีย ประเทศบราซิล
วันที่ 2 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 1 สิงหาคม)
00.15 น. บราซิล พบ แคเมอรูน
02.45 น. โดมินิกัน พบ อาเซอร์ไบจาน

วันที่ 3 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 2 สิงหาคม)
00.15 น. บราซิล พบ อาเซอร์ไบจาน
02.45 น. โดมินิกัน พบ แคเมอรูน

วันที่ 3 สิงหาคม 2562
20.00 น. บราซิล พบ โดมินิกัน
22.30 น. อาเซอร์ไบจาน พบ แคเมอรูน

กลุ่ม อี
เมืองคาลีนินกราด ประเทศรัสเซีย
วันที่ 2 สิงหาคม 2562
21.00 น. เกาหลีใต้ พบ แคนาดา

วันที่ 3 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 2 สิงหาคม)
00.00 น. รัสเซีย พบ เม็กซิโก

วันที่ 3 สิงหาคม 2562
21.00 น. เกาหลีใต้ พบ เม็กซิโก

วันที่ 4 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 3 สิงหาคม)
00.00 น. รัสเซีย พบ แคนาดา

วันที่ 4 สิงหาคม 2562
21.00 น. แคนาดา พบ เม็กซิโก

วันที่ 5 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 4 สิงหาคม)
00.00 น. รัสเซีย พบ เกาหลีใต้

กลุ่ม เอฟ
เมืองคาตาเนีย ประเทศอิตาลี
วันที่ 2 สิงหาคม 2562
23.00 น. เบลเยียม พบ เนเธอร์แลนด์

วันที่ 3 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 2 สิงหาคม)
02.00 น. อิตาลี พบ เคนยา

วันที่ 3 สิงหาคม 2562
23.00 น. เคนยา พบ เนเธอร์แลนด์

วันที่ 4 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 3 สิงหาคม)
02.00 น. อิตาลี พบ เบลเยียม

วันที่ 4 สิงหาคม 2562
23.00 น. เคนยา พบ เบลเยียม

วันที่ 5 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 4 สิงหาคม)
02.00 น. อิตาลี พบ เนเธอร์แลนด์

ประเภททีมชาย
กลุ่ม เอ

เมืองวาร์นา ประเทศบัลแกเรีย
วันที่ 9 สิงหาคม 2562
21.00 น. บราซิล พบ เปอร์โต ริโก

วันที่ 10 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 9 สิงหาคม)
00.30 น. บัลแกเรีย พบ อียิปต์

วันที่ 10 สิงหาคม 2562
21.00 น. บราซิล พบ อียิปต์

วันที่ 11 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 10 สิงหาคม)
00.30 น. บัลแกเรีย พบ เปอร์โต ริโก

วันที่ 11 สิงหาคม 2562
21.00 น. เปอร์โต ริโก พบ อียิปต์

วันที่ 12 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 11 สิงหาคม)
00.30 น. บัลแกเรีย พบ บราซิล

กลุ่ม บี
เมืองร็อตเตอร์ดัม ประเทศเนเธอร์แลนด์
วันที่ 9 สิงหาคม 2562
21.00 น. เนเธอร์แลนด์ พบ เกาหลีใต้

วันที่ 10 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 9 สิงหาคม)
00.00 น. เบลเยียม พบ สหรัฐอเมริกา

วันที่ 10 สิงหาคม 2562
21.00 น. เบลเยียม พบ เนเธอร์แลนด์

วันที่ 11 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 10 สิงหาคม)
00.00 น. สหรัฐอเมริกา พบ เกาหลีใต้

วันที่ 11 สิงหาคม 2562
21.00 น. เนเธอร์แลนด์ พบ สหรัฐอเมริกา

วันที่ 12 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 11 สิงหาคม)
00.00 น. เบลเยียม พบ เกาหลีใต้

กลุ่ม ซี
เมืองบารี ประเทศอิตาลี
วันที่ 9 สิงหาคม 2562
23.00 น. ออสเตรเลีย พบ เซอร์เบีย

วันที่ 10 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 9 สิงหาคม)
02.00 น. อิตาลี พบ แคเมอรูน

วันที่ 10 สิงหาคม 2562
22.00 น. เซอร์เบีย พบ แคเมอรูน

วันที่ 11 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 10 สิงหาคม)
02.00 น. ออสเตรเลีย พบ อิตาลี

วันที่ 11 สิงหาคม 2562
23.00 น. แคเมอรูน พบ ออสเตรเลีย

วันที่ 12 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 11 สิงหาคม)
02.00 น. อิตาลี พบ เซอร์เบีย

กลุ่ม ดี
เมืองกดังส์ ประเทศโปแลนด์
วันที่ 9 สิงหาคม 2562
22.00 น. โปแลนด์ พบ ตูนีเซีย

วันที่ 10 สิงหาคม 2562 (คืนวันที่ 9 สิงหาคม)
01.30 น. ฝรั่งเศส พบ สโลวีเนีย

วันที่ 10 สิงหาคม 2562
20.00 น. โปแลนด์ พบ ฝรั่งเศส
23.30 น. ตูนีเซีย พบ สโลวีเนีย

วันที่ 11 สิงหาคม 2562
17.00 น. ฝรั่งเศส พบ ตูนีเซีย
20.00 น. โปแลนด์ พบ สโลวีเนีย

กลุ่ม อี
เมืองเซนต์ ปีเตอร์สเบิร์ก ประเทศรัสเซีย
วันที่ 9 สิงหาคม 2562
20.00 น. อิหร่าน พบ คิวบา
23.00 น. รัสเซีย พบ เม็กซิโก

วันที่ 10 สิงหาคม 2562
20.00 น. อิหร่าน พบ เม็กซิโก
23.00 น. รัสเซีย พบ คิวบา

วันที่ 11 สิงหาคม 2562
20.00 น. คิวบา พบ เม็กซิโก
23.00 น. รัสเซีย พบ อิหร่าน

กลุ่ม เอฟ
เมืองหนิงโป ประเทศจีน
วันที่ 9 สิงหาคม 2562
14.00 น. แคนาดา พบ อาร์เจนตินา
18.30 น. จีน พบ ฟินแลนด์

วันที่ 10 สิงหาคม 2562
14.00 น. ฟินแลนด์ พบ แคนาดา
18.30 น. จีน พบ อาร์เจนตินา

วันที่ 11 สิงหาคม 2562
14.00 น. ฟินแลนด์ พบ อาร์เจนตินา
18.30 น. จีน พบ แคนาดา

สำหรับทีมที่ไม่ผ่านรอบคัดเลือกในรอบแรก จะได้เข้าแข่งขันกันต่อในรอบคัดเลือกของโซนทวีปตนเอง ซึ่งจะแข่งขันกันในวันที่ 6-12 มกราคม 2563 เพื่อคัดเอาแชมป์ของทวีปเอเชีย, ยุโรป, อเมริกาเหนือ, อเมริกาใต้, แอฟริกา ผ่านเข้ารอบสุดท้ายโอลิมปิกเกมส์ 2020 ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่นต่อไป