สาวเมืองนนท์ฟอร์มเจ๋งเร่งเครื่องทุบชนะอยุธยา 3-1 เซต ป้องกันแชมป์เยาวชนแห่งชาติได้อีกสมัย พร้อมสรุปผลงานกีฬาวอลเลย์บอลทั้ง ในร่ม และ ชายหาด ในศึก "บุรีรัมย์เกมส์" ได้ที่นี่

การแข่งขันกีฬาวอลเลย์บอล ในมหกรรมกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 35 "บุรีรัมย์เกมส์" ปี 2562 เมื่อวันที่ 20 พฤษภาคม 2562 เป็นการแข่งขันรอบชิงชนะเลิศ ทั้ง วอลเลย์บอลในร่ม และ วอลเลย์บอลชายหาด

วอลเลย์บอลในร่ม ที่ สนามอาคารเอนกคุณาคาร (ราชภัฏคอมเพล็กซ์) มหาวิทยาลัยราชภัฏบุรีรัมย์ จ.บุรีรัมย์

ประเภททีมหญิง เป็นการรีแมตช์คู่ชิงชนะเลิศจากครั้งที่แล้ว จ.นนทบุรี แชมป์เก่า พบ จ.พระนครศรีอยุธยา รองแชมป์เก่า

สองทีมขนดาวตบดีกรียุวชนทีมชาติไทยลงสนามคับคั่ง นนทบุรี มี อรอนงค์ ไสยศรี, ปาริชาติ อินทรสิทธิ์, เสาวภา สู่สุข, จิดาภา นาหัวหนอง, ดลพร สินโพธิ์ และ วิมลรัตน์ ทะนะพันธ์ นำทัพ ส่วน อยุธยา มี พิมพ์ตวรรณ ทองยศ, ซาเวียตต้า ลือภูเขียว, วรัญญา ศรีละออ, อังคณา พาสังข์, อมลรดา ฤกษ์สว่าง และ อารีย์ สีหมอก นำทัพ

เกมนี้ สองทีมต่างพยายามสู้กันอย่างสนุก เซตแรก นนทบุรีทำได้ดีกว่า ชนะได้ 25-15 จากนั้นเซต 2 อยุธยาแก้เกมมาดี เบียดชนะได้ 27-25 ตีเสมอ 1-1 เซต ถัดมานครนนท์กลับสู่ฟอร์ม เร่งเครื่องปิดเกม เอาชนะ เซตที่ 3 และ 4 ด้วยคะแนน 25-8 และ 25-17 คว้าชัยชนะ 3-1 เซต ป้องกันแชมป์ไว้ได้อีกสมัย

สรุปผลการแข่งขัน : จ.นนทบุรี ชนะ จ.พระนครศรีอยุธยา 3-1 เซต 25-15, 25-27, 25-8, 25-17 / จ.นนทบุรี คว้าเหรียญทองได้อีกสมัย ส่วน จ.พระนครศรีอยุธยา ได้เหรียญเงิน ขณะที่ เหรียญทองแดง เป็นของ กรุงเทพมหานคร กับ จ.อ่างทอง

ประเภททีมชาย จ.ขอนแก่น เอาชนะ จ.สุพรรณบุรี แชมป์เก่า 3-0 เซต 25-18, 25-15, 25-20 / จ.ขอนแก่น คว้าเหรียญทองไปครอง ส่วน จ.สุพรรณบุรี ได้เหรียญเงิน ขณะที่ เหรียญทองแดง เป็นของ จ.พิษณุโลก กับ จ.นครราชสีมา

รางวัลบุคคล
ทีมชาย
นักกีฬายอดเยี่ยม - ธนัสถ์ บำรุงภักดี (จ.ขอนแก่น)
ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม - อนุเชษฐ์ ดำด้วงโรม (จ.ขอนแก่น)

ทีมหญิง
นักกีฬายอดเยี่ยม - อรอนงค์ ไสยศรี (จ.นนทบุรี)
ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม - กฤติเดช อาจวิชัย (จ.นนทบุรี)

วอลเลย์บอลชายหาด ที่ สนาม สวนศิวะ 12 บุรีรัมย์คาสเซิ่ล อำเภอเมืองบุรีรัมย์

ประเภทยุวชนชาย จ.นนทบุรี (วิพลชัย เนื้อขาว-นพวิชญ์ พุทธรงค์) ชนะ จ.กาฬสินธุ์ (เจตริน เฉิดละออ-วัฒนธรรม ภูโนนทา) 2-0 เซต 21-10, 23-21

ประเภทยุวชนหญิง จ.กาญจนบุรี (ปวีณา เติมกระโทก-วิมลมาศ จันทะโสตถิ์) ชนะ จ.กาฬสินธุ์ (ปิยฉัตร สืบเพ็ง-กฤติยาณี ภูกันดาน) 2-0 เซต 21-8, 21-13

ประเภททีมชาย จ.กาฬสินธุ์ (ภาคตะวัน ศรีหามาตร-ปรวิทย์ เตาวะโต) ชนะ จ.จันทบุรี (อนุชา สิงห์ทอง-สุประจิต วงค์หินกอง) 2-0 เซต 21-16,​21-12

เหรียญทอง : จ.กาฬสินธุ์ (ภาคตะวัน ศรีหามาตร-ปรวิทย์ เตาวะโต)
เหรียญเงิน : จ.จันทบุรี (อนุชา สิงห์ทอง-สุประจิต วงค์หินกอง)
เหรียญทองแดง : จ.ชัยนาท (ไพศาล น้ำจันทร์-ทวีชัย น้อยแสง) และ จ.นครราชสีมา (ณัฐนนท์ อนันตะสุข-อนุชา พรมดี)

ประเภททีมหญิง จ.กาญจนบุรี (จุฑามาศ สังข์ยัง-ชนินทร์พร หมื่นผัด) ชนะ กรุงเทพมหานคร (กาญจนา เสี่ยงบุญ-อภิญญา แสงแพง) 2-0 เซต 21-18, 21-7

เหรียญทอง : จ.กาญจนบุรี (จุฑามาศ สังข์ยัง-ชนินทร์พร หมื่นผัด)
เหรียญเงิน : กรุงเทพมหานคร (กาญจนา เสี่ยงบุญ-อภิญญา แสงแพง)
เหรียญทองแดง : จ.กาฬสินธุ์ (จุฑาพร เสนานิคม-กัญญานี ทองประ) และ กรุงเทพมหานคร 2 (วิภาวรรณ ชูน้ำคำ-ภคนันท์ ใจกล้า)

ขอบคุณภาพจาก กองประชาสัมพันธ์ กกท.