พิธีเปิดการแข่งขันกรีฑาผู้สูงอายุชิงแชมป์ประเทศไทย ครั้งที่ 24 จังหวัดนครสวรรค์ ณ โรงยิมอเนกประสงค์ สนามกีฬากลางจังหวัดนครสวรรค์ ทัพนักกรีฑา ''แชมป์เก่า'' สงขลา แรงไม่ตกผ่านไปสองวันพาเหรดโกยเหรียญทำคะแนนรั้งจ่าฝูงมี 430 คะแนน

ที่อาคารอเนกประสงค์ ภายในสนามกีฬากลางจังหวัดนครสวรรค์ มีพิธีเปิดการแข่งขันกรีฑาผู้สูงอายุชิงชะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 24 ระหว่างวันที่ 8-10 มี.ค. 62 ชิงถ้วยพระราชทานพระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าโสมสวลีพระวรราชาทินัดดามาตุ โดยมี ดร.ภิญโญ นิโรจน์ นายกสมาคมกีฬาแห่งจังหวัดนครสวรรค์ เป็นประธานในพิธี มาถึงที่จัดการแข่งขัน เลขาธิการเชิญตัวแทนนักกีฬาแต่ละจังหวัดมอบโล่ และองค์กรผู้ให้การสนับสนุน จากนั้นประธานในพิธีกล่าวเปิดงาน

"วัตถุประสงค์เพื่อการพัฒนามาตรฐานกีฬาในผู้สูงอายุตลอดจนกิจกรรมกีฬาเพื่อการส่งเสริมคุณภาพชีวิตของประชากรผู้สูงวัยและเป็นที่น่ายินดีว่าการแข่งขันกีฬาสูงอายุได้รับการยกย่องและเชิดชูจากองค์กรกรีฑาสูงอายุระหว่างประเทศและยังเป็นกิจกรรมการแข่งขันที่สังคมไทยใช้เป็นเครื่องมือในการพัฒนาคุณภาพชีวิตผู้สูงวัยอย่างมีประสิทธิผล" หลังจากประธานกล่าวจบ นักกีฬาและผู้เกี่ยวข้อง จุดพลุกระดาษสัญลักษณ์เปิดการแข่งขันอย่างเป็นทางการ

ซึ่งการแข่งขันกรีฑาสูงอายุชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ในครั้งนี้ ทางสมาคมกรีฑาผู้สูงอายุไทย จะใช้เป็นแมตช์คัดเลือกนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขันชิงแชมป์เอเชีย ที่ประเทศฟิลิปินส์ ในเดือนธันวาคมนี้ จึงมีนักกีฬาจากจังหวัดต่างๆ ลงชิงชัยมากเกือบ 2,000 คน และเมื่อวันที่ 9 มีนาคมที่ผ่านมา เป็นวันที่สองของการชิงชัยและทัพนักกีฬา ''แชมป์เก่า'' จากจังหวัดสงขลายังโชว์ฟอร์มไดัอย่างยอดเยี่ยมกอดคอพากันคว้าเหรียญกันได้เกือบทุกอีเวนต์ที่ลงชิงชัย ส่งผลให้คะแนนรวมทะยานขึ้นนำจ่าฝูง 430 คะแนน โดยมีทัพนักรีฑาจาก อบจ.นครศรีธรรมราชไล่มาเป็นอันดับ 2 มี 394 คะแนน งานนี้ต้องลุ้นกันจนถึงวันสุดท้ายที 10 มี.ค.นี้ ว่าแชมป์เก่าจะสามารถป้องกันแชมป์ไว้ได้อีกสมัยหรือไม่

ส่วนการแข่งขันในประเภท กระโดดสูง รุ่น 75-79 ปีชาย ที่มีคุณปู่ สุวิทย์ กาญจสิต ดีกรีแชมป์เก่าลงป้องกันแชมป์อีกสมัย แต่เมือกระโดดครบตามจำนวนครั้งปรากฏว่าพลิกล็อก เมื่อ คุณปู่ ชาติธนู ณ ลำปาง จากจังหวัดลำปาง กระโดดทำสถิติได้ดีกว่าโดยกระโดดได้  1.26 ม. คว้าแชมป์ประเทศไทยมาครองพร้อม ทำลายสถิติเอเชียของ มิมูร่า ทาคารุ จากประเทศญี่ปุ่นที่ทำไว้เมื่อปี 1994 ด้วยสถิติ 1.25 ม.  ในขณะที่แชมป์เก่า คุณปู่สุวิทย์ กาญจสิต ทำสถิติ 1.15 ม. และที่ 3 ตกเป็นของ วิโรจน์ วีระยอง (สงขลา) 0.85 ม.

วิ่ง 200 ม. รุ่น 35-39 ปีชาย 1.จิรพงษ์ เมฆเวียน (ม.เกษตรศาสตร์) 23.93 วิ, 2.ประยุทธ ปะติ 24.58 วิ, 3. ภาคภูมิ พุงขาว (สงขลา) 24.96 วิ, รุ่น 35-39 ปีหญิง 1 เอกายานาย่า ( ศรีลังกา) 32.41 วิ, 2. พรทิพย์ จันทร์เมือง (เชียงใหม่) 33.21 วิ, 3. เพ็ญศรี นิลวรรณโณ (สงขลา) 37.06 วิ,  รุ่น 40-44 ปีชาย 1. ปิยะพงษ์ วงศ์ปยะกุล (การบินไทย) 23.61 วิ, 2. เกลเทส อินดิก้า (ศรีลังกา) 24.35 วิ, 3 เปอร์ล่า (ศรีลังกา) 24.47 วิ, รุ่น 40-44 ปีหญิง 1. เยาวลักษณ์ สุรินทร์ (สุรินทร์) 29.26 วิ, 2. ธนัชอร แสงเกตุ (สงขลา) 31.74 วิ, 3. สุภัรี กฤษ์หร่าย (การบินไทย) 31.87 วิ,  รุ่น 45-49 ปีชาย 1. ดีลิป ยูดิไท (มาเลเซีย) 24.44 วิ, 2. ชิน เคง ทรี (สิงคโปร์) 25.71 วิ, 3. จารึก สินศิริ (เชียงใหม่) 25.78 วิ, รุ่น 45-49 ปีหญิง 1. เอเวน่า ไมโช (การบินไทย) 29.44 วิ, 2. ดวงเดือน เรืองไพศาล (นครราชสีมา) 30.15 วิ, 3. สุมาลี วงษ์สมิง (ม.มหิดล) 31.98 วิ

รุ่น 50 - 54 ปีชาย 1. สมโชคค ยืนยง (เชียงใหม่) 25.12 วิ, 2. คันธรัตน์ เอี่ยมเอม (นครราชสีมา) 25.62 วิ, 3. อดุลย์ อภิฉัตรวงศ์ (แพร่) 25.63 วิ, รุ่น 50 - 54 ปี หญิง 1.วรรณี รัตนเศวตสรรค์ ( สงขลา) 31.78 วิ 2. ปาณิสรา กุลพินิจ (นครราชสีมา) 33.08 วิ, 3. ประกายแก้ว นิลนิยม (สตูล) 34.31 วิ,  รุ่น 60 - 64 ปีชาย 1. ชาร์ลี (มาเลเซีย) 27.62 วิ, 2. พรเลิศ อัครปรีดี (นครราชสีมา) 27.73 วิ, 3. พลังพรหม แต้มทอง (สงขลา) 28.07 วิ,  รุ่น 60 - 64 ปีหญิง 1. บุษรา รังไสว (ชลบุรี) 33.95 วิ, 2. โสภา วรรณโสภณ (อบจ.นครศรีธรรมราช) 35.64 วิ, 3. วศินี คำนึง ( นครราชสีมา) 36.09 วิ, รุ่น 70 - 74 ปีชาย 1. สมศักดิ์ สาลา (อบจ.นครศรีธรรมราช) 30.77 วิ, 2. อภิชาติ เยาว์มณี (เชียงใหม่) 30.99 วิ, 3. สมาน ชายครอง (น่าน) 31.39 วิ

รุ่น 70-74 ปีหญิง 1. พเนาว์ ปริยชาตเกษร (ล้านนา) 43.43 วิ, 2. อุไร ช่วงชัยชนะ (สุรินทร์) 44.60 วิ, 3. ถนอมจิตร คงดี (สุรินทร์) 44.62 วิ, รุ่น 75-79 ปีชาย 1. ชาติธนู ณ ลำปาง ( ลำปาง) 32.50 วิ, 2. แสวง สินทอง (จันทบุรี)33.92 วิ, 3. สุวิทย์ วัฒนะนุพงษ์ (เชียงใหม่) 35.33 วิ,  รุ่น 75 - 79 ปีหญิง 1. สมบูรณ์ จิดนาวงศ์ (กระบี่) 44.24วิ, 2. อัมพาพันธ์ พฤทธิราชวิทยา (นครราชสีมา) 46.13 วิ, 3. บุญล้อม สิงหกุล (สกลนคร) 47.46 วิ,  รุ่น 80 - 84 ปีชาย 1. จำนงค์ เขม้นเขตการณ์ ( ภูเก็ต) 35.55 วิ 2. คำรบ หมื่นไพ (อุตรดิสถ์) 40.10 วิ, 3. ถนอม อินกัน (แพร่) 40/16 วิ, รุ่น 80 - 84 ปีหญิง 1. อุจจอร ทองใบ (เชียงใหม่) 53.22 วิ, 2. สมหวัง อุทัยพัฒน์ (นครราชสีมา) 54.82 วิ, 3. ดวงปี แสนสิงห์ (หนองบัวลำภู) 57.54 วิ. รุ่น 85 - 89 ปีชาย 1. ธงชัย ทศรัตน์ (แพร่) 50.67 วิ, 2. นที ขาวสนิท (ชลบุรี) 51.88 วิ, 3. เลื่อน ปราบพล (สงขลา) 1.03.31 วิ.

กระโดดค้ำรุ่น 55-59 ปีชาย 1. บัญญัติ รุ่งเรือง (เชียงใหม่) 2.80 ม 2.  เก ชาง คอง ( มาเลเซีย) 2.60 ม. 3. สุวิทย์ ปานะชา (สุพรรณบุรี) 2.20 ม.  รุ่น 60-64 ปีชาย 1. วีระพล คุ้มภัย (เชียงใหม่) 2.60 ม. 2. นพคุณ นามพันธ์ (สุพรรณบุรี) 2.10 ม. 3. สรรเพชรญ์ บุษรักษ์ (ชลบุรี) 2.00 ม., รุ่น 65 - 69 ปีชาย 1. สุชาติ ห้วยจันทร์หอม (เชียงใหม่) 2.20 ม. 2. อาวุธ สมพงศ์ (สงขลา) 2.10 ม. 3. บราดรี้ จอร์น (สหราชอาณาจักร) 1.90 ม.  รุ่น 70 - 74 ปีชาย 1. จาโก้ เมลซาโต้ (ฟินแลนด์) 2.75 ม. 2. นิพนธ์ ชุกิจคุณ (ล้านนา) 2.05 ม. 3. สมปอง จันทร์สมบูรณ์ (ชลบุรี) 1.60 ม. 

ทุ่มน้ำหนัก  รุ่น 75-79 ปีหญิง 1. แดง นนทะสร (สงขลา) 5.30 ม. 2. แจ่ม บัวตูม ( สงขลา) 5.09 ม. 3. ยุพาภรณ์ คงศิริ (ชลบุรี) 5.07 ม. ,  รุ่น85-89 ปีหญิง 1 มารีเจส โรเจอร์ (อินโดนีเซีย) 3.43 ม. รุ่น 80 - 84 ปีหญิง 1. จันทร์ฟอง สารพฤกษ์ (เชียงใหม่) 4.58 ม. 2. สายทอง แก้วแดง (อุตรดิดถ์) 4.13 ม., 3. วรรธนันท์ พลอยแหวนรัตนา (จันทบุรี) 4.04 ม. รุ่น 60 - 64 ปีหญิง 1. อุไร อัคพิน (สงขลา) 7.57 ม. 2. เนาวรัตน์ จิระวงศ์ขจร ( สงขลา) 7.47 ม., 3. โสภิต แก้วมีบุญ (อบจ.นครศรีธรรมราช) 7.33 ม.,  รุ่น 55 - 59 ปีหญิง 1. อาภัสรา บุรณ์เจริญ (เชียงใหม่) 8.10 ม. 2. วาสนา คาวีวงศ์ (นครราชสีมา) 7.46 ม. , 3.เสาวลักษณ์ ภูมิพงศ์ (อบจ.นครศรีธรรมราช) 7.09 ม., 

ขว้างจักร รุ่น 75-79 ปีชาย 1. สุวิทย์ กาญจนะวสิต (ชลบุรี) 23.76 ม, 2. สำเนา บุญชู (ชลบุรี) 21.69 ม. 3. วิจิตร ทองสุก (อุดรธานี) 21.11 ม,  รุ่น 80-84 ปีชาย 1. ประยูร นิ่มสาคร (เชียงใหม่) 29.22 ม., 2. สำรวย สุนทรวิภาค (ล้านนา) 24.94 ม., 3 แปลก ทองสังข์ (สงขลา) 22.26 ม.,   รุ่น 85 - 89 ปีชาย 1. จง ตรีโยธา (หนองบัวลำภู) 18.82 ม. 2. เลื่อน ปราบพล (สงขลา) 18.42 ม. 3. ชิ้ม จินดาวงศ์ (สงขลา) 12.45 ม. ,  รุ่น 90-94 ปีชาย 1. ประยม ทองศรีสุทธิกุล (อบจ.นครศรีธรรมราข) 11.05 ม. 2. บรรจบ สัภบุญ ( สงขลา) 10.62 ม. 3. ศักดิ์ เจียมศักดิ์ (สุพรรณบุรี) 9.77 ม. 

เขย่งก้าวกระโดด รุ่น 65-69 ปีหญิง 1. เรณู ชุมรุม (เชียงใหม่) 6.36 ม. 2. ภรณ์นภา แหล่ป้อง (เชียงใหม่) 6.04 ม. 3. ไพรัช ผลวัฒนะ (ล้านนา) 5.77 ม. ,  รุ่น 70-74 ปีหญิง 1. คารูนาตี้ (ศรีลังกา) 6.18 ม. 2. ขับ คำพล (สงขลา) 5.24 ม., 3. สมบุญ โพธิยานนท์  4.89 ม. 

กระโดดสูง รุ่น 80-84 ปีหญิง 1. เขียน ศรีระสันต์ (สงขลา) 0.75 ม.,  รุ่น 80-84 ปีชาย 1. นิเวช ด้วงสุวรรณ (เชียงใหม่) 1.20 ม. 2. นิพันธ์ นพรัตน์ (อุตรดิตถ์) 1.05 ม, 3. บันลือ อินทร์พรหม (สงขลา) 1.05 ม. 

วิ่ง 800 ม. รุ่น 35-39 ปีชาย 1. เกรียงศักดิ์ แสงชัยศรี (สุราษฎร์ธานี) 2.09.76 น. 2. เฉลิมรัฐ อ่อนน้อม (การบินไทย) 2.12.97 น., 3 จีรวัฒน์ ชอบดี (ล้านนา) 2.17.94 น.,  รุ่น 35 - 39 ปี หญิง 1. ดิสนีย์ ปฐมอัครพัฒน์ (สตูล) 3.03.17 น. 2. ดวงนภา ศรีหาพงษ์ ( สกลนคร) 3.07.54 น., 3. มาริหยาม ฮาแว (สงขลา) 3.27.17 น., รุ่น 40 - 44 ปีชาย 1. อดิเรก พิณชัย (เชียงใหม่) 2.11.20 น., 2. เชาวลิต ทองสูงเนิน (นครราชสีมา) 2.13.46 น, 3. จรัญ แป้นชาตรี (อบจ.นครศรีธรรมราช) 2.16.39 น,  รุ่น 40 - 44 ปี หญิง 1. สุกัญญา สุขพงษ์ (สงขลา) 2.49.83 น. 2. สุภัทรี ฤกษ์หร่าย (การบินไทย) 2.54.41 น. 3 ฐิดาภา สุวรรณชาตรี (สงขลา) 2.56.27 น.  รุ่น 50 - 54 ปีชาย 1. เจริญ ฆังคะโร (สงขลา) 2.13.99 น, 2. สุนัย คล่องชอบ (นครราชสีมา) 2.14.92 น. 3. โชติ แก้วละเอียด (อบจ.นครศรีธรรมราช) 2.15.84 น.

รุ่น 50-54 ปีหญิง 1. ประภา บุญศิริ (สงขลา) 2.57.10 น. 2. ปัทมา กิตติธาราทรัพย์ (เชียงใหม่) 3.00.50 น. 3. คนึง วงศ์จุ้ย (อบจ.นครศรีธรรมราช) 3.15.10 น.  รุ่น 55 - 59 ปีชาย 1. สุรพล กลิ่นทรัพย์ (สงขลา) 2.19.63 น. 2. นิพนธ์ ทิพย์นุรักษ์ ( สุราษฏร์ธานี) 2.32.54 น. 3.สันชัย ภู่ประดิษฐ์ (สุราษฎร์ธานี) 2.35.42 น.,  รุ่น 55 - 59 ปีหญิง 1. โสภา แก่นจันทร์ (สงขลา) 3.03.60 น. 2. ถนอม ทองสุริวงศ์ (สงขลา) 3.08.45 น. 3. นิตยา ศรีชุมพวง (สุราษฎร์ธานี) 3.09.70 น. รุ่น 60 - 64 ปีชาย 1. เสถียร นกยูงทอง (สงขลา) 2.38.04 . 2 บุญเทียน ใจเสมอ (ลำปาง) 2.38.50 น, 3. ประสิทธิ์ คันธะมา (ลำปาง) 2.38.90 น.

รุ่น 60-64 ปีหญิง 1. สมแป้น ปัญจาสุธารส (ม.เกษตรศาสตร์) 3.19.02 น, 2. อนงค์ศิลป์ สิงหาพรหม (สงขลา) 3.23.70 น, 3. สมสกุล อยังสฤษฏ์กูล (ล้านนา) 3.33.75 น.  รุ่น 85 - 89 ปีชาย 1. บุญกอง กาลสกุล (ชลบุรี) 4.40.43 น. 2. สมศักดิ์ กสิวงศ์ (สงขลา) 5.07.87 น, 3.  เกา ฮอง ฟา (สิงคโปร์) 5.23.92 น.  รุ่น 90 - 94 ปีหญิง 1. หลั่นเอง แซ่ด่าน (ชลบุรี) 8.24.62 น. 2. บุญศรี วรกิจโภคาทร (ล้านนา) 8.51.10 น.  รุ่น 80 - 84 ปี หญิง 1. ยินดี กสิวงศ์ ( สงขลา) 5.30.27 น. 2. ลักษณา พระลัปรีกษา (หนองบัวลำภู) 5.51.44น. 3. ชุ่ม โกมลรัตน์ ( เชียงใหม่) 7.01.17 น.   รุ่น 70 - 74 ปีชาย 1. สมาน ชายคลอง  น่าน) 2.52.87 น. 2 สวัสดิ์ เพ็ชรทะเล (นครราชสีมา) 2.58.60 น. 3. ไพบูลย์ ประมวลสุข ( นครราชสีมา) 3.00.61 น.