แป๋ว ยังเก๋า! ตบชนะสาวดัตช์ ซิวหญิงเดี่ยว ถ้วยประทาน ปริ้นเซส คัพ

การแข่งขันเทเบิลเทนนิส "บีบีจี ปริ๊นเซส คัพ 2018" ชิงถ้วยประทานพระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าพัชรกิติยาภา ณ ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ เมื่อวันที่ 9 ธ.ค.ที่ผ่านมา คู่สำคัญอยู่ที่การชิงชัยในประเภทชายเดี่ยวทั่วไป และหญิงเดี่ยวทั่วไป รอบชิงชนะเลิศ โดยชายเดี่ยวทั่วไป ศึกชิงดำเป็นการพบกันระหว่าง "ดั๊ก" ภัทรธร ภัสระ ลูกเด้งหนุ่มดีกรีแชมป์ชายเดี่ยวเยาวชนอาเซียนปี 2016 จากสโมสรราชนาวี พบ เมทนี ตะวัน ม้ามืดฟอร์มแรงจากทีมมหาวิทยาลัยธนบุรีที่สามารถล้มเต็ง 2 ของรายการอย่าง "บอล" ภาคภูมิ สงวนสิน และเต็ง 4 "เกม" สุชาติ พิทักษ์ กุลสิริ สองจอมเก๋าอดีตทีมชาติไทยมาได้ในรอบก่อนหน้า

รูปเกมเป็นทางม้ามืดอย่าง เมทนี ที่ตีได้อย่างดุดันและโกยแต้มได้อย่างต่อเนื่องมากกว่า คว้าชัยไปก่อนในสองเกมแรก 11-7 และ 13-11 จากนั้นในเกมสาม ภัทรธร สามารถตีในฟอร์มตนเองได้ ดักตบทั่วโต๊ะแล้วเอาชนะบ้างที่ 11-4 ไล่มา 1-2 เกม ทว่าสุดท้ายแล้วเป็น เมทนี ที่โชว์ฟอร์มเยี่ยมในเกมสี่ จังหวะตีโต้สามารถเก็บกินเรียบ เอาชนะ 11-8  จบเกมการแข่งขัน เมทนี ชนะ ภัทรธร 3-1 เกม (11-7, 13-11, 4-11, 11-8) ได้แชมป์ชายเดี่ยวทั่วไป พร้อมครองถ้วยประทานฯ  

ขณะที่คู่ชิงชนะเลิศ หญิงเดี่ยวทั่วไป "แป๋ว" นันทนา คำวงศ์ ลูกเด้งสาวประสบการณ์สูงทีมชาติไทยจากสโมสรธารสุวรรณ พบ อันเดรียนา เออร์แลนด์ ตบสาวจากเนเธอร์แลนด์ มืออันดับ 41 ของโลก ซึ่งเป็นชาวต่างชาติคนเดียวที่เข้ามาถึงรอบเมนดรอว์ 16 สุดท้ายได้ และเจ้าตัวสามารถล้ม "หญิง" สุธาสินี เสวตรบุตร ลูกเด้งคนเก่งเต็งแชมป์ของทีมชาติไทยมาได้ในรอบตัดเชือกด้วย ผลการแข่งขัน ปรากฏว่า เป็นจอมเก๋าของไทยที่เหนียวแน่นกว่า ตบชนะ 3-0 เกม (13-11, 13-11, 11-8)  คว้าแชมป์ประเภทหญิงเดี่ยวทั่วไป พร้อมครองถ้วยประทานฯ  

ด้านผลการแข่งขันคู่ชิงชนะเลิศของประเภทอื่นๆ มีดังนี้
- ชายเดี่ยว 21 ปี
ภัทรธร ภัสระ (ราชนาวี) ชนะ ชัยเดช ม่วงหวาน (ม.ธนบุรี) 3-1 เกม (11-5, 5-11, 11-4, 11-9)

- หญิงเดี่ยว 21 ปี
นันท์นภัส โกละ (ธารสุวรรณ) ชนะ อภิชญา ศรีเทวฤทธิ์ (เทเบิลเทนนิสตำรวจ) 3-1 เกม (11-8, 11-7, 8-11, 11-9)

- ชายเดี่ยว 18 ปี
ธนนันท์ ตัณฑกูล (ไทยรุ่ง) ชนะ นาวิน เมฆอัมพร (บ้านปู) 3-1 เกม (11-8, 10-12, 11-4, 11-8)

- หญิงเดี่ยว 18 ปี
ฐาปนี พรมมา (ธารสุวรรณ) ชนะ พรกนก ม่วงหวาน (บ้านปู) 3-0 เกม (11-4, 11-7, 11-8)

- ชายเดี่ยว 15 ปี
สิรภัทร วงศ์ทศรัตน์ (บ้านปู) ชนะ ณภัทร ฉันทนาโชติ (ดับเบิลยูที เทเบิลเทนนิส คลับ) 3-0 เกม (11-9, 11-9, 11-7)

- หญิงเดี่ยว 15 ปี
ปัณฑิตา ภิญโญไพศาล (สโมสรกีฬาเซนทรัล) ชนะ วรรณวิสาข์ เอื้อวิริยะโยธิน (สโฒสรกีฬาเซนทรัล) 3-1 เกม (12-10, 10-12, 11-9, 11-5)



- ชายเดี่ยว 12 ปี
ภูเดช ปานเฟือง (ธารสุวรรณ) ชนะ ชยานันต์ การถาง (สโมสรกีฬาเซนทรัล) 3-1 เกม (11-7, 10-12, 12-10, 11-7)

- หญิงเดี่ยว 12 ปี
วิรากานต์ ทายะพิทักษ์ (ธารสุวรรณ) ชนะ ณัช ศุภวัฒนกุล (เจนเซน) 3-1 เกม (6-11, 11-6, 13-11, 11-6)

- ชายเดี่ยว 10 ปี
นนท์ปวิธ คงกันกง (บ้านปู) ชนะ วศพล ยะทวานนท์ (สโมสรกีฬาเซนทรัล) 3-1 เกม (11-9, 11-8, 9-11, 12-10)

- หญิงเดี่ยว 10 ปี
เขมิสรา ดีรุจิเจริญ (สโมสรกีฬาเซนทรัล) ชนะ พชรพร ชาญวานิชบริการ (ธารสุวรรณ) 3-1 เกม (11-8, 6-11, 16-14, 11-8)

- มือใหม่ทั่วไปชาย
พีรพงษ์ เต่าทอง (ปิงปองเทรนนิ่งพระราม3) ชนะ พิชัยวัฒน์ พลพงษ์ (ไอทีทีไอ ไทยแลนด์) 3-0 เกม (11-3, 11-9, 11-8)

- มือใหม่ทั่วไปหญิง
ฐิติรัฐน์ สมหนุน (ช่องฟ้าซินเซิง) ชนะ ธิดารัตน์ ชโลธร (ม.ธนบุรี) 3-2 เกม (2-11, 11-8, 4-11, 14-12, 11-9

- มือใหม่ทั่วไประดับโรงเรียน
พิภู เทวกุล ณ อยุธยา (ร.ร.กรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย) ชนะ ปิยังกูร คงชัย (ร.ร.สารสาสน์วิเทศธนบุรี)  3-0 เกม (11-8, 11-8, 11-5)

- ประเภทวีไอพี
พีรณัฐ มีสัตย์ (บีบีจี คลับ) ชนะ ณัฐธเดชน์ วรกุลณัฐคมน์ (ไอทีซี กรุ๊ป) 3-2 เกม (11-8, 11-6, 10-12, 5-11, 11-7)