ตัวแทนจากประเทศไทย ในฐานะแชมป์เก่า จะร่วมกลุ่มกับ เกาหลีเหนือ และทีมอิหร่าน ในวอลเลย์บอลสโมสรเอเชีย SMMTV ถ่ายทอดสดการแข่งขัน

การแข่งขัน SMM วอลเลย์บอลสโมสรหญิง ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย ครั้งที่ 17 ที่ประเทศฟิลิปปินส์ ระหว่างวันที่ 3-11 กันยายน 2559 โดยตัวแทนของประเทศไทย ที่จะเดินทางไปร่วมทำการแข่งขันคือ บางกอกกล๊าส แชมป์ไทยแลนด์ลีก 2 สมัย และแชมป์เก่าในรายการนี้

วอลเลย์บอลสโมสรเอเชีย มีทีมเข้าร่วมแข่งขันทั้งหมด 13 ทีม จาก 13 ประเทศ แต่เนื่องจาก เติร์กเมนิสถาน ได้ขอถอนตัวจากแข่งขัน ทำให้ในรายการนี้ เหลือทีมร่วมแข่งขัน 12 ทีม ประกอบไปด้วย ฟิลิปปินส์, ไทย, ญี่ปุ่น, จีน, เวียดนาม, เกาหลีเหนือ, คาซัคสถาน, ไต้หวัน, ฮ่องกง, อิหร่าน, อินโดนีเซีย, มาเลเซีย

ผลการจับสลากแบ่งกลุ่มการแข่งขันมีดังนี้
กลุ่ม เอ. : โฟตอน คลับ (ฟิลิปปินส์), ธอง ธิน เลียน เวียด โพสต์ แบงก์ (เวียดนาม), ไคว ชิง (ฮ่องกง)
กลุ่ม บี. : บางกอกกล๊าส (ไทย), เอพริล 25 สปอร์ตส คลับ (เกาหลีเหนือ), แบงก์ ซามาเยห์ (อิหร่าน)
กลุ่ม ซี. : เอ็นอีซี เรด ร็อกเก็ตส์ (ญี่ปุ่น), อัลทาย วีซี (คาซัคสถาน), จาการ์ตา อีเล็คทริค (อินโดนีเซีย)
กลุ่ม ดี. : เสิ่นเจิ้น ปาอี (จีน), ไต้หวัน พาวเวอร์ (ไต้หวัน), มาเลเซีย

โปรแกรมการแข่งขัน (ตามเวลาประเทศไทย)
วันที่ 3 กันยายน 2559
กลุ่ม ดี.
10.30 น. ไต้หวัน พาวเวอร์ (ไต้หวัน) พบ มาเลเซีย
12.30 น. พิธีเปิดการแข่งขัน
กลุ่ม เอ.
13.30 น. โฟตอน คลับ (ฟิลิปปินส์) พบ ไคว ชิง (ฮ่องกง) (SMMTV ถ่ายทอดสด)
กลุ่ม ซี. 
16.00 น. อัลทาย วีซี (คาซัคสถาน) พบ จาการ์ตา อีเล็คทริค (อินโดนีเซีย) (SMMTV ถ่ายทอดสด)
กลุ่ม บี.
18.00 น. เอพริล 25 สปอร์ตส คลับ (เกาหลีเหนือ) พบ แบงก์ ซามาเยห์ (อิหร่าน)

วันที่ 4 กันยายน 2559
กลุ่ม ซี. 
10.30 น. เอ็นอีซี เรด ร็อกเก็ตส์ (ญี่ปุ่น) พบ จาการ์ตา อีเล็คทริค (อินโดนีเซีย)
กลุ่ม เอ.
13.00 น. โฟตอน คลับ (ฟิลิปปินส์) พบ ธอง ธิน เลียน เวียด โพสต์ แบงก์ (เวียดนาม)
กลุ่ม บี.
15.30 น. บางกอกกล๊าส (ไทย) พบ เอพริล 25 สปอร์ตส คลับ (เกาหลีเหนือ)  (SMMTV ถ่ายทอดสด)
กลุ่ม ดี.
17.30 น. เสิ่นเจิ้น ปาอี (จีน) พบ ไต้หวัน พาวเวอร์ (ไต้หวัน)  (SMMTV ถ่ายทอดสด)

วันที่ 5 กันยายน 2559
กลุ่ม เอ.
10.30 น. ธอง ธิน เลียน เวียด โพสต์ แบงก์ (เวียดนาม) พบ ไคว ชิง (ฮ่องกง)
กลุ่ม ซี. 
13.00 น. เอ็นอีซี เรด ร็อกเก็ตส์ (ญี่ปุ่น) พบ อัลทาย วีซี (คาซัคสถาน)
กลุ่ม บี.
15.30 น. บางกอกกล๊าส (ไทย) พบ แบงก์ ซามาเยห์ (อิหร่าน) (SMMTV ถ่ายทอดสด)
กลุ่ม ดี.
17.30 น. เสิ่นเจิ้น ปาอี (จีน) พบ มาเลเซีย