สนามแตกฟุตบอลทีมชายนัดชิงฯ นครสวรรค์เจ้าภาพ ดวลจุดโทษ ราชบุรี ก่อนโดนราชบุรีหักอกซิวแชมป์บอลไปครอง ขณะที่ จ.สุพรรณบุรี ผงาดเจ้าทองกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 44 แน่นอนแล้ว หลังทิ้งห่างอันดับ 2 กทม.อยู่ถึง17 ทอง ด้านนครสวรรค์ แรงปลายกวาดทองยกเหล็กวันเดียว 9 ทอง ขยับขึ้นมารั้งอันดับ 3 ในตาราง

การแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 44 "นครสวรรค์เกมส์" เมื่อวันที่ 20 ธ.ค.58 ที่ผ่านมา มีการชิงชัย 92 ทอง ไฮไลท์อยู่ที่ ฟุตบอล รอบชิงชนะเลิศ  ฟุตบอลชาย ราชบุรี ดับจุดโทษ นครสวรรค์ เจ้าภาพ 4-2 หลังเสมอในเวลา 0-0 ชวดแชมป์ไปอย่างน่าเสียดาย   ส่วนทีมหญิงรอบชิงฯ ชลบุรี ชนะจุดโทษ ขอนแก่น 5-2 หลังเสมอในเวลา 1-1 

ส่วนฟุตซอล ซึ่งนครสวรรค์เข้าชิงทั้งทีมชาย และ หญิง   โดยทีมหญิงสมหวัง หลังเอาชนะ กทม. 3-2 แต่ ทีมชาย กทม. ซึ่งใช้ผู้เล่นจากราชวินิต บางเขต เล่นได้เข้าขากว่าไล่ถลุง เจ้าภาพ ที่มี ฉัตรชัย บุตรพรม ยืนเฝ้าเสายับเยิน 7-2  ชวดเหรียญทอง 

สุพรรณฯเจ้าทองสมัย4กีฬาแห่งชาติ
 
ขณะที่การชิงชัยในวันสุดท้าย 21 ธ.ค.58 มีให้ลุ้น 28 เหรียญทอง โดยจากตารางเหรียญทัพนักกีฬา "เมืองขุนแผน" โกยทองนำ กรุงเทพมหานคร 17 ทอง ซึ่งวันสุดท้ายชิง 28 เหรียญทอง สุพรรณฯ มีโปรแกรมผ่านเข้าชิงชนะเลิศ 6 เหรียญทอง จากจักรยาน, ซอล์ฟบอล, เทนนิส, มวยปล่ำ, ส่วนกรุงเทพฯ เข้าชิงชนะเลิศ 6 เหรียญทองเช่นเดียวกันจาก ซอล์ฟบอล, เทนนิส, บาสเกตบอล, รักบี้ฟุตบอล, วอลเลย์บอล, แฮนด์บอล  ซึ่งหากสุพรรณฯ สามารถทำได้ทั้งหมด 6 เหรียญทอง หรือได้น้อยกว่าที่คาดว่าจะชิงฯ จะยังได้เปรียบทัพนักกีฬาเมืองหลวง แม้ว่ากรุงเทพฯจะทำได้ 6 เหรียญทองเต็มจากที่เข้าชิงฯก็ตาม จะส่งผลให้สุพรรณบุรี ได้ครองเจ้าเหรียญทองเป็นสมัยที่ 3 ติดต่อกัน และเป็นสมัยที่ 4 ของสุพรรณบุรีด้วย 

แบดมินตัน ชิง 5 ทอง รอบชิงชนะเลิศ หญิง "เบส"ชญานิษฐ์ ฉลาดแฉลม/"จ๋อมแจ๋ม"ผไทมาส เหมือนวงศ์ ดีกรีแชมป์ระดับ "อินเตอร์เนชั่นแนล ชาลเลนจ์" 3 รายการปีนี้ จาก กทม. ชนะ ธิดารัตน์ กลีบยี่สุ่น/ธนพร เขียวชอ้อน จากสุพรรณบุรี 21-12, 21-19 คว้าแชมป์ไปครอง นอกจากนี้ ชญานิษฐ์ ยังคู่กับ ตนุภัทร วิริยางกูร ชนะ ณัฐพล สารวัลภ์/ปรียาภรณ์ เวชสุวรรณ์นภัส จากสุพรรณบุรี 21-9, 21-12 ทำให้ ชญานิษฐ์ คว้าไปถึง 3 เหรียญทอง หลังจากก่อนหน้านี้คว้าแชมป์ทีมหญิงไปแล้ว 
 
ส่วนคู่อื่น ชายเดี่ยว นนท์ปกรณ์ นันทธีโร(ชลบุรี) ชนะ พลกร จรัสจินดาวงศ์(สงขลา) 21-14, 17-21, 21-11, หญิงเดี่ยว ลักษิกา กัลละหะ(ลำพูน) ชนะ อลิษา ทรัพย์นิธิ(กทม.) 21-17, 21-15, ชายบคู่ นิติพงษ์ แสงศิลา/นันทกานต์ ยอดไพสง(นครราชสีมา) ชนะ พลกร จรัสจินดาวงศ์/พณพล อะชัยยัง(สงขลา) 21-16, 21-11

กำปั้นเจ้าภาพอัดคู่แข่งสอยทอง

มวยสากลสมัครเล่น ชาย ชิง 9 ทอง รอบชิงชนะเลิศ คู่น่าสนใจอยู่ที่ รุ่น 46 กก.ชาย อัครเดช แสงเสนา แชมป์เยาวชนประเทศไทยปีล่าสุด และรองแชมป์เก่า จากนครสวรรค์ ใช้ชั้นเชิง และการออกหมัดที่แม่นยำเอาชนะ มาโนช หลักทอง ที่ 3 ครั้งก่อน จากอุบลราชธานี 3-0 คว้าเหรียญทองให้เจ้าภาพได้สำเร็จ  ส่วนคู่อื่นรุ่น 49 กก.ชาย วิชัย คำสอน (นครราชสีมา) ชนะ ศุภกิตติ์ คำสะรัมย์ (สุพรรณบุรี) 3-0, รุ่น 52 กก.ชาย พิทักษ์ เป๋ากระโทก (นครราชสีมา) ชนะ ธวัชชัย การภูธร (ชลบุรี) 3-0, รุ่น 56 กก. ศตวรรษ ปันแก้ว (พิษณุโลก) ชนะ วีรชน ยศวิชัย (อุทัยธานี) 2-1, รุ่น 60 กก. สุชาติ จันทร์หอม (นครราชสีมา) ชนะทีเคโอ ณัฐกร โพธิ์ขาว (สมุทรสาคร) ยก 2, รุ่น 64 กก. ชัยยา รวมธรรม(พิษณุโลก) ชนะ ณัฐพงษ์ สิงห์โพนงาม(ชลบุรี) 3-0, รุ่น 69 กก. ยุทธพงษ์ สิทธิโชติ(กทม.) ชนะทีเคโอ พรหมบุตร สาสอน(สระบุรี) ยก 1, รุ่น 75 กก. ปฐมศักดิ์ ขัติยะ(น่าน) ชนะทีเคโอ คอปเตอร์ ทิพย์อักษร(สุพรรณบุรี) ยก 2, รุ่น 81 กก. วิชัย ศรีจันทร์(ยโสธร) ชนะผ่าน อุทัย นาชัยทอง(ชลบุรี) ที่มีอาการบาดเจ็บ

แฝดสนฉัตรพ่ายรุ่นน้อง 

เทนนิส ชิง 3 ทอง ชายคู่ ปรัชญา อิสโร ดาวรุ่งทีมชาติ และ ระพีพัฒน์ แววบุตร จากสงขลา ออกแรงเล่นถึงซูเปอร์ไทเบรก ก่อนเฉือนเอาชนะ "แฝดต้น" สนฉัตร รติวัฒน์ รุ่นพี่ทีมชาติจอมเก๋า และ พงศ์ภัค เกิดลาภี จากนนทบุรี 2-1 เซต 6-4, 2-6, 10-2 ด้านหญิงคู่ ฉัตรมณี จันทร์เขียว และ นภาวี จันทร์เขียว คู่แฝดสาวดาวรุ่งจากพัทลุง แชมป์กีฬาเยาวชนหนล่าสุด "จันทบูรเกมส์" เอาชนะ ขวัญสิริ พุ่มพงษ์ และ กนกพรรณ คำเฟื่องฟู จากน่าน ไปแบบสบายๆ 2-0 เซต 6-0, 6-0 ขณะที่ คู่ผสม ร่มเกล้า ยืนยาว และ เอกวุฒิ เมืองเหนือ จากอุบลราชธานี ชนะ พิชญธิดา จันทร์แดง เยาวชนทีมชาติ และ ธนกรณ์ ศิลาโชติ จากนครศรีธรรมราช 2-0 เซต 6-2, 6-4

พิทยาเก็บ3ทองยกเหล็กให้เจ้าภาพ

ยกน้ำหนักชิง 9 ทอง “แม็ค” พิทยา ตีบนอก จากนครสวรรค์ แชมป์เก่าซีเกมส์ 4 สมัยซ้อน โชว์พลังคว้า 3 ทองให้กับเจ้าภาพพร้อมทุบสถิติกีฬาแห่งชาติและสถิติประเทศไทยทั้ง 3 รายการ โดยในท่าสแนตช์ ยกได้ 165 กก. ส่วนท่าคลีนแอนด์เจิร์ก ยกได้ 210 กก. และน้ำหนักรวม 375 กก. รุ่น 75 กก.หญิง ชิดชนก พูลทรัพย์สกุล ดีกรีเหรียญทองแดงยกเหล็กชิงชนะเลิศแห่งโลก 2015 ที่สหรัฐอเมริกา คว้า 3 ทอง ให้นครสวรรค์เช่นกัน  พร้อมทุบสถิติกีฬาแห่งชาติเดิมได้สำเร็จ แต่พลาดท่าไม่สามารถทำลายสถิติประเทศไทย ได้ โดยในท่าสแนตช์ ทำสถิติได้ 130 กก. ดีกว่าสถิติเดิมที่ตัวเองทำไว้เมื่อปี 2557 120 กก. ท่าคลีนแอนด์เจิร์ก 157 กก.ดีกว่าสถิติเดิมที่ตัวเองทำไว้เมื่อปี 2557 142 กก. น้ำหนักรวม 268 กก.ดีกว่าสถิติเดิมที่ตัวเองทำไว้ 262 กก.เมื่อปี 2557 ขณะที่ รุ่น เกิน 105  กก. ชาย ติณณภพ กันระวังชัย (นครสวรรค์) ดีกรีแชมป์เยาวชนเอเชีย คว้า 3 ทอง ท่าสแนตช์ ยกได้ 153 กก. -ท่าคลีนแอนด์เจิร์ก  185 กก.  น้ำหนักรวม 338 กก.

"จิ๋ว-พิมพ์" ไว้ลายสวิงทีมชาติ

กอล์ฟ ที่สนามกอล์ฟจิรประวัติ พาร์ 72 วันสุดท้าย บุคคชาย "จิ๋ว"กัมลาศ นาเมืองรักษ์ ดาวรุ่งวัย 20 ปีทีมชาติชุดแชมป์อาเซียน "ปุตราคัพ" ปีล่าสุด จาก กทม. ตีเพิ่มรอบสุดท้ายอีก 3 อันเดอร์พาร์ 69 รวมมี 4 อันเดอร์พาร์ 284 คว้าเหรียญทองไปครอง และเมื่อรวมคะแนนทีมชายร่วมกับ พรรษ ศรีดามา, ธนกร ตอสี, สดมภ์ แก้วกาญจนา ทำให้มี 878 คะแนน คว้าเหรียญทองที่สองให้กับตัวเองได้สำเร็จ ที่ 2  ด้าน บุคคลหญิง "น้องพิมพ์"พิมพ์นิภา ปานทอง สวิงสาวเจ้าถิ่น และทีมชาติไทยชุดแชมป์ "สันติ คัพ" ตีครบ 3 วันทำได้ 5 โอเวอร์พาร์ 221 คว้าเหรียญทองไปครองก่อนจะร่วมกับ ชนิกานต์ ปานทอง และรนิดา อินทร์แป้น ทำได้รวม 458 คะแนน คว้าเฟรียญทองที่ 2 ให้กับนครสวรรค์ได้สำเร็จ

“สัจจกุล”เจ๋งปั่นเบิ้ลทองจักรยานลู่

จักรยาน ชอง 6 ทอง ประเภทลู่ สปรินท์ ชาย “บอม” สัจจกุล เสียงล้ำ น่องเหล็กดีกรีทีมชาติไทยจากศรีสะเกษ โชว์ฟอร์มปั่นได้อย่างยอดเยี่ยม เอาชนะ ธนวรรธ อุไรกิจ ดาวรุ่งของไทยจากลำปาง คว้าเหรียญทองไปครองได้สำเร็จ นอกจากนี้ในประเภทลู่ ทีมสปรินท์ชาย สัจจกุล ยังนำทีมนักปั่นศรีสะเกษ ที่ร่วมด้วย ธนะศักดิ์ มะเส, ทศพล เจริญพรหม และ อภิรักษ์ ศรเพชร คว้าไปได้อีกเหรียญทองด้วยเวลา 1.28.92 นาที ส่วนผลรุ่นอื่นๆ ประเภทลู่ เปอร์ซูท ชาย 4 กม. ที่ 1 สราวุฒิ สิริรณชัย (สุพรรณบุรี) 5.19.37 นาที, ประเภทลู่ สปรินท์ หญิง ที่ 1 พรรณรายณ์ ราษี (ศรีสะเกษ)

กรีฑา วันสุดท้าย ชิง 2 ทอง วิ่งฮาล์ฟมาราธอน 21 กม. บุคคลชาย ทอง-บุญถึง ศรีสังข์ (บุรีรัมย์) 1.08.57.83 นาที และบุคคลหญิง ทอง-ณัฐธยาน์ ธนรณวัฒน์ (ลำพูน) 1.21.44.39 ชั่่วโมง โดยปิดศึกกรีฑา นครศรีธรรมราช ได้มากสุด 5 ทอง 1 เงิน 4 ทองแดง ตามด้วย กทม. 4 ทอง 5 เงิน 7 ทองแดง และอันดับ 3 สุราษฎร์ธานี 4 ทอง 5 เงิน 4 ทองแดง

สรุปเหรียญ “นครสวรรค์เกมส์” (ทอง-เงิน-ทองแดง) 1.สุพรรณบุรี 101-76-80 2.กทม. 84-84-96, 3.ชลบุรี 38-33-36, 4.นครสวรรค์ 38-25-23, 5.นครราชสีมา 27-35-44