ก่อนเปิดฉากลูกยางยุวชนหญิง U18 ชิงแชมป์โลก 2019 มาทำความรู้จักกับ 12 นักตบ ยุวชนไทย พวกเธอเหล่านี้เป็นใครมาจากไหน ติดตามได้ที่นี่

วอลเลย์บอลยุวชนหญิงทีมชาติไทย รุ่น 18 ปี เตรียมเปิดภารกิจสำคัญกับ การแข่งขันวอลเลย์บอลยุวชนหญิง อายุต่ำกว่า 18 ปี ชิงแชมป์โลก 2019 ณ กรุงไคโร ประเทศอียิปต์ ที่จะมีขึ้นระหว่างวันที่ 5-14 กันยายน นี้

โดยการเป็นตัวแทนทวีปเอเชียของทัพยุวชนไทย มาจากการคว้าอันดับที่ 3 การแข่งขันวอลเลย์บอลยุวชนหญิง อายุต่ำกว่า 17 ปี ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย 2018 ครั้งที่ 12 โดยมี ญี่ปุ่น (แชมป์), จีน (รองแชมป์) และ เกาหลีใต้ (อันดับ 4) เป็นอีก 3 ทีมที่ได้สิทธิ์

นักกีฬาตัวหลัก คือกลุ่มผู้เล่นที่ถูกดันขึ้นมาจาก รุ่น 17 ปี ชิงแชมป์เอเชีย เกือบยกชุด มีเพียง 2 คนคือ ชนกนันท์ แสบงบาล กับ อารีย์ สีหมอก ที่มีอาการบาดเจ็บ ทำให้พลาดโอกาสติดทีมชุดนี้

ขณะที่ผู้ฝึกสอนจะเป็นหน้าที่ของ กฤติเดช อาจวิชัย (โค้ชด้วง) ซึ่งรับบทบาทผู้ช่วยในศึก U17 ชิงแชมป์เอเชีย ก้าวขึ้นมาเป็นนั่งตำแหน่งเฮดโค้ช นำทีมไปลุยศึก ณ ดินแดนพีระมิด โดยมี พันจ่าอากาศตรี นัฐพงศ์ เกษาพันธ์ เป็นผู้ช่วย

และก่อนเริ่มทัวร์นาเมนท์แข่งขัน เรามาทำความรู้จักกับนักกีฬาทั้ง 12 คน พวกเธอเหล่านี้ เป็นใครมาจากไหนกันบ้าง...

ลิเบโร่

“แบมแบม” จิดาภา นาหัวหนอง เสื้อหมายเลข 5
เกิด 22 กุมภาพันธ์ 2545
ส่วนสูง 166 ซม. น้ำหนัก 54 กก.
จุดตบ 258 ซม. จุดบล็อก 248 ซม.
สังกัด โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6

สาวน้อย “แบมแบม” เริ่มต้นเล่นวอลเลย์บอลตั้งแต่ 7 ขวบ สมัยเรียนที่โรงเรียนเก่าน้อยโนนรังวิทยาเสริม จังหวัดกาฬสินธุ์ ก่อนจะมาต่อยอดพัฒนาฝีมือที่โรงเรียนกีฬานครนนท์ฯ ปัจจุบันนอกจากจะเป็นแกนหลักของทีม U18 เธอยังก้าวขึ้นสู่ทีมชุด U23 ได้แล้วอีกด้วย

มือเซต

“ตอง” สุภัชชา คัมตระรักษา (กัปตันทีม) เสื้อหมายเลข 13
เกิด 28 กรกฎาคม 2545
ส่วนสูง 177 ซม. น้ำหนัก 75 กก.
จุดตบ 288 ซม. จุดบล็อก 285 ซม.
สังกัด โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6

มือเซตกัปตันทีมจากโรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 ดาวตบจากจังหวัดปทุมธานี เลือกเส้นทางนักวอลเลย์บอลเต็มตัว หลังจบ ป.6 กับโรงเรียนระเบียบวิทยา และมาต่อยอดพัฒนาฝีมือที่โรงเรียนกีฬานครนนท์ฯ เป็นบันไดสำคัญในการก้าวสู่ทีมชาติไทย

“น้ำนิ่ง” ​อรกานต์ สิงห์ขันธุ์ เสื้อหมายเลข 3
เกิด 24 พฤษภาคม 2546
ส่วนสูง 171 ซม. น้ำหนัก 68 กก.
จุดตบ 280 ซม. จุดบล็อก 278 ซม.
สังกัด โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6

อีกหนึ่งมือเซตจากค่ายโรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6 โดยสาวน้อยจากจังหวัดสกลนคร เริ่มเล่นวอลเลย์บอลตอน 11 ขวบ ที่โรงเรียนบ้านเดื่อศรีคันไชย และมาต่อยอดพัฒนาที่โรงเรียนกีฬานครนนท์ฯ และที่นี่เธอถูกเปลี่ยนจากหัวเสามาเป็นตัวเซต ก่อนจะพัฒนาจนได้โอกาสก้าวสู่รั้วทีมชาติ

หัวเสา-บีหลัง

“นก” วิรัลยุพา อินทร์จันทร์ เสื้อหมายเลข 2
เกิด 23 พฤษภาคม 2545
ส่วนสูง 182 ซม. น้ำหนัก 80 กก.
จุดตบ 290 ซม. จุดบล็อก 287 ซม.
สังกัด โรงเรียนเม็งรายมหาราชวิทยาคม

วิรัลยุพาคืออีกหนึ่งผู้เล่นที่มีประสบการณ์มากสุดในทีมชุดนี้ เพราะขยับขึ้นสู่ชุด U23 ไปแล้ว โดยสาวน้อยจากจังหวัดเชียงรายได้รับการสนับสนุนการเล่นวอลเลย์บอลตั้งแต่เด็ก แม้เธอจะเริ่มต้นกับตำแหน่งบอลเร็ว แต่เมื่อได้รับการปรับจูนพัฒนาฝีมือจนค้นพบว่าหัวเสาคือตำแหน่งที่ดีที่สุดของเธอ

“ติ๊กหม่อง” พิมพ์ตวรรณ ทองยศ เสื้อหมายเลข 12
เกิด 30 เมษายน 2545
ส่วนสูง 171 ซม. น้ำหนัก 60 กก.
จุดตบ 268 ซม. จุดบล็อก 250 ซม.
สังกัด วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา

ดาวตบรายนี้เกิดที่จังหวัดขอนแก่น มีคุณพ่อเป็นชาวจังหวัดมหาสารคาม และ คุณแม่ชาวจังหวัดหนองบัวลำภู เริ่มเล่นวอลเลย์บอลตั้งแต่ 10 ขวบ ด้วยส่วนสูงเพียง 171 ซม. แต่มีทักษะเกมรับที่ยอดเยี่ยม ส่วนเกมรุกก็มักจะเอาตัวรอดได้ดีอีกด้วย

“หนิง” วรัญญา ศรีละออง เสื้อหมายเลข 1
เกิด 20 ตุลาคม 2545
ส่วนสูง 173 ซม. น้ำหนัก 62 กก.
จุดตบ 282 ซม. จุดบล็อก 280 ซม.
สังกัด วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา

อีกหนึ่งตัวรุกของทัพ U18 โดยวรัญญาเริ่มต้นเล่นวอลเลย์บอลตั้งแต่ชั้น ป.5 ที่โรงเรียนประดู่มะค่าประชาสรรค์ จังหวัดพิษณุโลก ก่อนจะมาพัฒนาฝีมืออย่างจริงจังที่โรงเรียนชุมชนป้อมเพชร และจะเป็นอีกอาวุธสำคัญของทีม U18 กับเวทียุวชนโลกครั้งนี้

“นิ้ง” อังคณา พาสังข์ เสื้อหมายเลข 7
เกิด 11 กรกฎาคม 2545
ส่วนสูง 173 ซม. น้ำหนัก 62 กก.
จุดตบ 282 ซม. จุดบล็อก 280 ซม.
สังกัด วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา

เธอเดินตามรอยพี่สาว “มิ้น” สุทินา พาสังข์ กับเส้นทางลูกยางตั้งแต่สมัยเรียน ป.1 ที่โรงเรียนจรูญกิมลี้กิจจาทรอนุสรณ์ จากนั้นมาต่อยอดยกระดับฝีมือกับที่โรงเรียนสตรีนนทบุรี พัฒนาต่อยอดก้าวมาสู่รั้วยุวชนทีมชาติ เป็นอีกขุมกำลังสำคัญในการสู้ศึกครั้งนี้

“กีกี้”​ เกวลิน เชื้อเมืองพาน เสื้อหมายเลข 11
เกิด 7 กรกฎาคม 2546
ส่วนสูง 173 ซม. น้ำหนัก 59 กก.
จุดตบ 281 ซม. จุดบล็อก 279 ซม.
สังกัด โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6

อีกหนึ่งแนวรุกจากโรงเรียนกีฬานครนนท์ฯ เธอถูกเรียกเข้าแคมป์เก็บตัว U18 ก่อนจะได้โอกาสสุดสำคัญในชีวิต สาวน้อยรายนี้เล่นกีฬาตั้งแต่เด็ก ส่วนวอลเลย์บอลเริ่มต้นตอน ป.2 กับโรงเรียนเทศบาล 2 สามัคคีราษฎร์รังสรรค์ จังหวัดเชียงราย พัฒนาฝีมือตนเองได้อย่างต่อเนื่อง จนมีชื่อติดยุวชนทีมชาติลุยเวทีโลกครั้งนี้

“ออย” ปาจรีย์ มณีศรี เสื้อหมายเลข 16
เกิด 17 ตุลาคม 2545
ส่วนสูง 174 ซม. น้ำหนัก 78 กก.
จุดตบ 281 ซม. จุดบล็อก 279 ซม.
สังกัด โรงเรียนกีฬาจังหวัดอ่างทอง

นักตบสาวจากกีฬาอ่างทอง เป็นชาวจังหวัดชัยภูมิ เป็นอีก 1 ผู้เล่นที่ถูกเรียกเข้าแคมป์เก็บตัวฝึกซ้อม U18 ด้วยความมุ่งมั่นและพยายามพัฒนาตัวเองอยู่เสมอ จนได้รับโอกาสครั้งสำคัญ มีชื่อติดธงยุวชนทีมชาติไปลุยศึกใหญ่ในชีวิตครั้งนี้

บอลเร็ว

“ไนซ์” เสาวภา สู่สุข เสื้อหมายเลข 15
เกิด 9 มีนาคม 2545
ส่วนสูง 173 ซม. น้ำหนัก 59 กก.
จุดตบ 282 ซม. จุดบล็อก 279 ซม.
สังกัด โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6

ดาวตบจากจังหวัดสกลนคร เริ่มเล่นวอลเลย์บอลตังแต่อายุ 10 ขวบ ผ่านทุกเวทีในระดับยุวชน-เยาวชนของประเทศ ก่อนมาพัฒนาฝีมืออย่างจริงจังกับโรงเรียนกีฬานครนนท์ฯ ถือเป็นอีกหนึ่งกลจักรสำคัญของทีมกับการลุยศึกใหญ่ในทัวร์นาเมนท์นี้

“ไก่” วิมลรัตน์ ทะนะพันธุ์ เสื้อหมายเลข 18
เกิด 2 เมษายน 2002
ส่วนสูง 179 ซม. น้ำหนัก 56 กก.
จุดตบ 289 ซม. จุดบล็อก 283 ซม.
สังกัด โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6

สาวน้อยจากอุบลราชธานี ย้ายโรงเรียนเดชอุดม ในบ้านเกิด มาเล่นวอลเลย์บอลแบบจริงจังตอน ม.2 ที่โรงเรียนกีฬานครนนท์ ก่อนจะพัฒนาฝีมือแบบก้าวกระโดด และเธอยังเป็นผู้เล่น 1 ใน 3 ของทีมชุดนี้ที่ก้าวขึ้นไปติดทีม U23 อีกแล้วด้วย

“สปาย” อมลรดา ฤกษ์สว่าง เสื้อหมายเลข 9
เกิด 12 สิงหาคม 2545
ส่วนสูง 176 ซม. น้ำหนัก 66 กก.
จุดตบ 289 ซม. จุดบล็อก 286 ซม.
สังกัด วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการอยุธยา

สาวนักตบจากจังหวัดศรีสะเกษ รู้จักกีฬาวอลเลย์บอลตั้งแต่เด็ก สมัยเรียนที่โรงเรียนบ้านหนองตอโพนสูงนาคำ เธอได้รับการสนับสนุนอย่างเต็มที่จากครอบครัว บวกกับความมุ่งมั่นที่จะพัฒนาฝีมืออยู่ตลอดจนก้าวสู่เวทียุวชนทีมชาติได้สำเร็จ

วอลเลย์บอลยุวชนหญิง อายุต่ำกว่า 18 ปี ชิงแชมป์โลก 2019 ไทย อยู่ กลุ่ม ซี. ร่วมกับ รัสเซีย, อาร์เจนติน่า, เบลารุส และ โรมาเนีย มีโปรแกรมการแข่งขันดังนี้

วันที่ 5 กันยายน 2562
20.00 น. เบลารุส พบ ไทย

วันที่ 8 กันยายน 2562 (คืนวันที่ 7 กันยายน)
01.00 น. ไทย พบ โรมาเนีย

วันที่ 9 กันยายน 2562 (คืนวันที่ 8 กันยายน)
01.00 น. รัสเซีย พบ ไทย

วันที่ 9 กันยายน 2562
22.30 น. ไทย พบ อาร์เจนตินา

***ทีมอันดับที่ 1-4 ของแต่ละกลุ่ม จะผ่านเข้าสู่รอบ 16 ทีมสุดท้าย ส่วนอันดับ 5 จะหล่นไปแข่งขันในรอบจัดอันดับ 17-20