พุธที่ 24 เมษายน 2562 แฟนบอลไม่ต้องเหงา เพราะมีโปรแกรมฟุตบอลลีกคัพ 2019 ลงสนามฟาดแข้งกันอย่างจุใจ

การแข่งขันในรอบนี้คือรอบเพลย์ออฟ เพื่อที่จะหา 16 ทีมผ่านเข้าไปรวมกับ 16 ทีมจากไทยลีก 1 ที่ยืนรออยู่ในรอบ 32 ทีมสุดท้าย 

คู่ที่น่าสนใจคือการโคจรมาพบกันเองของทีมในศึกไทยลีก 2 และเป็นทีมที่กำลังแย่งจ่าฝูงกันอยู่ด้วย คือเกมระหว่าง บีจี ปทุม ยูไนเต็ด กับ อาร์มี่ ยูไนเต็ด ที่สนามลีโอ สเตเดี้ยม เวลา19.00น.

บีจี เป็นรองแชมป์เก่ารายการนี้ 2 สมัย ในปี 2012 และ 2018 ปีนี้หมายมั้นปั่นมือที่จะกลับคืนสู่ลีกสูงสุดอีกครั้ง แต่ในบอลถ้วยรายการนี้ก็ตั้งความหวังไว้สูง ด้วยการเข้ารอบให้ลึกที่สุด และเมื่อดูจากศักยภาพแล้วก็พอมีความเป็นไปได้

ขณะที่ อาร์มี่ ยูไนเต็ด ปีนี้มาแรงแซงทางโค้ง การได้ ดาเนียล บลังโก้ กลับมาคุมทัพ และได้ผู้เล่นอย่าง มงคล ทศไกร และ อนุวัฒน์ น้อยชื่นพันธ์ กลับมา ทำทีมทีมมีผลงานที่ยอดเยี่ยม และที่สำคัญ ธนากรณ์ แดงทอง หัวหอกตัวเก่งก็ระเบิดฟอร์มได้ร้อนแรง จึงถือเป็นอาวุธเด็ดที่จะประมาทไม่ได้

อีกคู่ที่ทีมจากลีกพระรองต้องมาฟาดฟันกันเองคือเกมระหว่าง ไทยยูเนี่ยน สมุทรสาคร เอฟซี พบ ศรีสะเกษ เอฟซี   สนามกีฬากลางจังหวัดสมุทรสาคร เวลา18.00น.

สำเภาผยอง มีทีเด็ดที่การลงเล่นในบ้าน ส่วน ศรีสะเกษ ปีนี้มาดีจริงๆ และยังไม่แพ้ใครในลีก ซึ่งเกมนี้ ศรีสะเกษ รองแชมป์รายการนี้เมื่อปี 2015 ก็หวังที่จะรักษาฟอร์มเก่ง บุกมาเก็บชัยชนะเพื่อผ่านเข้ารอบต่อไปให้ได้ 

ขณะที่คู่อื่นๆ ทีมจากไทยลีก 3 และ ไทยลีก 4 จะได้ลงเล่นเป็นเจ้าบ้าน และก็มีโอกาสล้มยักษ์เช่นกัน อย่างคู่ อุบลราชธานี เอฟซี พบ ขอนแก่น เอฟซี และ เมืองเลย ยูไนเต็ด พบ อุดรธานี เอฟซี คือดาร์บี้แมตช์อีสาน ยังไงไม่มีใครยอมใครแน่ 

แพร่ ยูไนเต็ด  พบ เกษตรศาสตร์ เอฟซี, แกรนด์อันดามัน ระนอง ยูไนเต็ด พบ อุบล ยูไนเต็ด,  ฉะเชิงเทรา ไฮเทค เอฟซี พบ ระยอง เอฟซี, ลำพูน วอริเออร์ พบ โปลิศ เทโร เอฟซี และ นครปฐม ยูไนเต็ด พบ หนองบัวพิชญ เอฟซี 5 คู่นี้ก็มีสิทธิ์พลิกเช่นกัน เพราะเกมในบ้านของทั้ง 5 ทีมค่อนข้างดุดัน 

แต่ที่สบายตัวไป 1 ทีมคือ ราชนาวี ที่ได้ผ่านเข้ารอบ 32 ทีมสุดท้ายโดยอัตโนมัติ เพราะคู่แข่งอย่าง สีหมอก เอฟซี โดนตัดสิทธิ์ออกจาการเเข่งขัน เนื่องจากมีปัญหาเรื่องการติดค้างค่าเหนื่อยนักเตะและทีมงานสตาฟฟ์โค้ช

โปรแกรมการแข่งขันฟุตบอลลีกคัพ 2019 รอบเพลย์ออฟ พุธที่ 24 เมษายน 2562

15:30น. อุบลราชธานี เอฟซี พบ ขอนแก่น เอฟซี   สนามรร.กีฬาจังหวัดอุบลราชธานี
15:30น. เมืองเลย ยูไนเต็ด พบ อุดรธานี เอฟซี   สนามเทศบาลเมืองวังสะพุง
15:30น. เกร็กคู สายไหม ยูไนเต็ด พบ เจแอล เชียงใหม่ ยูไนเต็ด สนามเกร็กคู สเตเดี้ยม
15:30น. สุราษฎร์ ซิตี้  พบ  แอร์ฟอร์ช ยูไนเต็ด  สนามกีฬากลางเทศบาล บ้านส้อง
15:30น. แกรนด์อันดามัน ระนอง ยูไนเต็ด พบ อุบล ยูไนเต็ด  สนามกีฬากลางจังหวัดระนอง
15:30น. ปลวกแดง ยูไนเต็ด พบ ลำปาง เอฟซี  สนามซีเค สเตเดี้ยม  
15:30น. ม.ธนบุรี พบ ไทยฮอนด้า สนามม.ธนบุรี
18:00น. สิงห์บุรี เอฟซี พบ อยุธยา ยูไนเต็ด   สนามกีฬากลางจังหวัดสิงห์บุรี
18:00น. ลำพูน วอริเออร์ พบ โปลิศ เทโร เอฟซี  สนามแม่กวง สเตเดี้ยม  
18:00น. ไทยยูเนี่ยน สมุทรสาคร เอฟซี พบ ศรีสะเกษ เอฟซี  สนามกีฬากลางจังหวัดสมุทรสาคร  
18:00น. แพร่ ยูไนเต็ด พบ เกษตรศาสตร์ เอฟซี สนามเทศบาลทุ่งโฮ้ง
18:00น. พัทลุง เอฟซี พบ เอ็มโอเอฟ ศุลกากร ยูไนเต็ด  สนามกีฬากลางจังหวัดพัทลุง
18:30น. ฉะเชิงเทรา ไฮเทค เอฟซี พบ ระยอง เอฟซี  สนามกีฬากลางจังหวัดฉะเชิงเทรา 
19:00น. บีจี ปทุม ยูไนเต็ด พบ อาร์มี่ ยูไนเต็ด สนามลีโอ สเตเดี้ยม 
19:00น. นครปฐม ยูไนเต็ด พบ หนองบัวพิชญ เอฟซี สนามโรงเรียนกีฬาเทศบาลนครปฐม
ราชนาวี ชนะบาย สีหมอก เอฟซี ที่โดนตัดสิทธิ์ออกจากการแข่งขัน

เช็กผลการแข่งขันสดๆได้ที่นี่ http://livescore.smmsport.com/result_program.php?date=24/04/2019