การแข่งขัน “เอไอเอส ฟุตซอล เอฟ.เอ. คัพ 2018” รอบคัดเลือก เพื่อคัดเอา 10 สุดยอดทีมชั้นยอดจากนอกลีก เข้าไปโม่แข้งในรอบ 32 ทีมสุดท้าย หรือรอบขึ้นห้าง จบสิ้นไปเป็นที่เรียบร้อย โดยมีทีมจากหลากหลายภาคส่วนตีตั๋วผ่านเข้าไปลุ้นหวดแข้งกับ 22 สโมสรแกร่งในลีกอาชีพต่อไปช่วงปลายปีนี้

โดยในรอบคัดเลือกปีนี้ มีทีมสนใจสมัครเข้าร่วมชิงชัยในรอบคัดเลือกถึง 68 ทีม และหวดแข้งกันอย่างเมามันส์ กันที่โรงยิม ม.เกษมบัณฑิต วิทยาเขต ร่มเกล้า ตั้งแต่วันที่ 1-11  พ.ย.ที่ผ่านมา เพื่อหา 10 ยอดทีมนอกลีกเข้าไปเล่นในรอบสุดท้าย 

ซึ่งล่าสุดก็ได้ 10 สุดยอดทีมแกร่งจากนอก ที่ฝ่าฟันอุปสรรคมาอย่างสาหัส ผ่านเข้าสู่ "เอไอเอส ฟุตซอล เอฟ.เอ. คัพ 2018" รอบ 32 ทีมสุดท้าย ประกอบด้วย 1.จังหวัดนครราชสีมา, 2.บางพลับดอนทหารบก , 3.กัสดาฟี่, 4.แหม่มบูติคนครเชียงคาน, 5.TN Group fc สโมสรกีฬามีนบุรี, 6.พระปฐมวิทยาลัย 2 ก.ธงชัย, 7.รอมเม่ สปอร์ต, 8.ม.นอร์ทกรุงเทพ บลูเวฟ อเคเดมี่, 9.ราชบุรี ฟุตซอล ทีม , 10. สพล.สมุทรสาคร

เส้นทางของทั้ง 10 ทีม ในรอบคัดเลือก “เอไอเอส ฟุตซอล เอฟ.เอ. คัพ 2018”

1.จังหวัดนครราชสีมา

รอบแรก : ได้บาย , รอบสอง : ชนะ D-Sport RMUTP 3-1, รอบสาม : ชนะ ฟ้าบีบีกันแอนด์ซีเคสเตเดี้ยม 1-0

2.บางพลับดอนทหารบก 

รอบแรก : ชนะ Danjer 3-0, รอบสอง : ชนะ มหาวิทยาลัยธนบุรี 2-1 , รอบสาม : ชนะ การทางพิเศษแห่งประเทศไทย 3-1

3.กัสดาฟี่

รอบแรก : ได้บาย , รอบสอง : ชนะ จัสมิน ฟุตซอลคลับ 2-1, รอบสาม : ชนะจุดโทษ แม่กิมไล้ ฟุตซอลคลับ 3-1(เสมอกันในเวลา 4-4)

4.แหม่มบูติคนครเชียงคาน

รอบแรก : ชนะ เชียงใหม่ฟุตซอล 4-3, รอบสอง : ชนะ สมหวังซาวน์&ชื่นเจริญ 2-1, รอบสาม : : ชนะจุดโทษ เเปดเหลี่ยม อินเลทสปอร์ต มหาสารคาม 3-1(เสมอกันในเวลา 2-2)

5.TN Group fc สโมสรกีฬามีนบุรี

รอบแรก : ชนะ Daisenko FC 3-1, รอบสอง : ชนะ  เทศบาลบ้านแพ้ว&Univer 2-0, รอบสาม : : ชนะ ชื่นเจริญ&น้องภูผา 3-0

6.พระปฐมวิทยาลัย 2 ก.ธงชัย

รอบแรก : ชนะ เฟรุส-คอน คลอง 18 ฟุตซอลคลับ 5-2, รอบสอง : ชนะ ม.รัตนาธิเบศร์ ฟุตซอลคลับ 3-1, รอบสาม : ชนะ มูฮำมะดียะห์ 4-0

7.รอมเม่ สปอร์ต

รอบแรก : ชนะ BJ ฟุตซอลคลับ 2-0, รอบสอง : ชนะจุดโทษ อ๊อฟจิวเวอร์รี่ เจ๊หมึกเขียงหมู&เเสนเเสบ 2-1(เสมอกันในเวลา 0-0) , รอบสาม :ชนะจุดโทษ บางเกริกดีไซน์&ราชวินิตบางแก้ว 2-0(เสมอกันในเวลา 1-1)

8.ม.นอร์ทกรุงเทพ บลูเวฟ อเคเดมี่

รอบแรก : ชนะ เดชสมิงค์ 3-1, รอบสอง : ชนะจุดโทษ BQ Futsal 2-1(หลังเสมอกันในเวลา 1-1) , รอบสาม : ชนะ TKD FC. 2-1

9.ราชบุรี ฟุตซอล ทีม 

รอบแรก : ชนะจุดโทษ อัสมัน 5-4(เสมอกันในเวลา 1-1), รอบสอง : ชนะ Versus Nhow Jung 4-0,  รอบสาม : ชนะ สโมสรรถไฟ 2-0

10. สพล.สมุทรสาคร

รอบแรก : ชนะจุดโทษ สมุทรโอสถ กะต๊อฟ 3-2(เสมอในเวลา 1-1), รอบสอง : ชนะจุดโทษ อิบาดิรเราะห์มาน&สามแยก 2-1(หลังเสมอกันในเวลา 1-1), รอบสาม : ชนะจุดโทษ Myway&ชมรมกีฬาบางซื่อ 3-2(เสมอกันในเวลา 2-2)

หากดูจากรายชื่อทั้ง 10 ทีมนอกลีก ที่ผ่านเข้าไปเล่นในรอบสุดท้าย เกินครึ่งเป็นทีมจากต่างจังหวัดซึงแสดงให้เห็นว่าทีมจากภูธรก็แข็งแกร่งไม่แพ้ทีมเดินสายในเมืองกรุงแม้แต่น้อย 

สรุป 10 ทีม จาก รอบคัดเลือก ที่ผ่านเข้าสู่ รอบสุดท้าย ได้แก่

1. จังหวัดนครราชสีมา, 2. บางพลับดอนทหารบก, 3. กัสดาฟี่, 4. แหม่มบูติคนครเชียงคาน, 5. TN Group FC สโมสรกีฬามีนบุรี, 6. พระปฐมวิทยาลัย 2 ก.ธงชัย, 7. รอมเม่ สปอร์ต, 8. ม.นอร์ทกรุงเทพ บลูเวฟ อเคเดมี่, 9. ราชบุรี ฟุตซอล ทีม , 10. สพล.สมุทรสาคร

ทีมจาก ฟุตซอลไทยลีก 14 ทีม ได้แก่

พีทีที บลูเวฟ ชลบุรี, การท่าเรือ เอเอสเอ็ม, สุราษฏร์ธานี ฟุตซอลคลับ, แบงค็อก บีทีเอส เอฟซี, ห้องเย็นท่าข้าม, กรมทางหลวง, สิงห์ สมุทรสาคร เอฟซี, ม.ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ, ราชนาวี, บางกอก ซิตี้, ศรีสะเกษ ฟุตซอลคลับ, ม.เกษมบัณฑิต, แคท เอฟซี, ศรีปทุม ฟุตซอลคลับ

ทีมจาก เดอะ แชมป์เปี้ยนชิพ ฟุตซอล 2018 จำนวน 8 ทีม ได้แก่

นิวเจน ธรรมศาสตร์ ยังบลัด ฟุตซอล คลับ, นนทบุรี ฟุตซอลคลับ, ม.ราชภัฎเพชรบุรี SB วี-วัน, นครปฐม ซักกา ฟุตซอลคลับ, วิคตอรี่ คริสเตียน, พัทยา อารีน่า ฟุตซอลคลับ, ราชบุรี ดีดีเยร์ ฟุตซอลคลับ, เวียงพิงค์-ราชภัฎเชียงใหม่

รวมทั้งสิ้น 32 ทีม โดยจะมีกำหนดส่งรายชื่อนักกีฬา วันที่ 1-10 ธ.ค. ก่อนจับสลากประกบคู่ รอบสุดท้าย ในวันที่ 12 ธ.ค.นี้ และ จะแข่งขัน รอบสุดท้าย ระหว่างวันที่ 19-29 ธ.ค. ณ ไอส์แลนด์ ฮอลล์ ชั้น 3 ศูนย์การค้าแฟชั่นไอส์แลนด์ โดยในรอบสุดท้าย จะมีการถ่ายทอดสด ทาง อมรินทร์ทีวี ช่อง 34.