ตะลุยแข้ง...D2

นับถอยหลังสู่ซีซั่นใหม่

อีกไม่กี่อึดใจ วงการฟุตบอลระดับภูมิภาคก็จะกลับมาฟาดแข้งกันอีกครั้ง หลังล่าสุดได้บทสรุปเรื่องการแบ่งโซน และจัดการประกาศรายชื่อ 83 ทีมสมาชิกลงชิงชัยจ้าวแห่งลูกหนังดิวิชั่น 2 ฤดูกาล 2015

หลังจากที่ปล่อยให้แฟนบอลลุ้นกันมานาน ว่าฤดูกาล 2015 จะมีการเพิ่มทีม พักทีม หรือย้ายโซนการแข่งขัน หรือไม่ ล่าสุดคงได้ทราบโดยทั่วกันแล้วว่า ผลการจัดโปรแกรมซีซั่นใหม่ออกมาเป็นเช่นไร หลังมีการจับสลากไปเมื่อช่วงค่ำของวันพุธที่ผ่านมา(21 ม.ค.)

แพร่ ยูไนเต็ด ทีมเต็งจากโซนภาคเหนือ ได้รับสิทธิ์ให้เป็นเจ้าภาพงานจับสลาก โดยมีผู้หลักผู้ใหญ่ในวงการนำโดย วิมล กาญจนะ ปธ.จัดการแข่งขัน , ส.ส.วิชัย ล้ำสุทธิ อุปนายกสมาคมฯ ร่วมเป็นประธานในพิธี และบทสรุปที่ออกมามี 83 ทีมเข้าร่วมการแข่งขัน ซึ่งน้อยกว่าปีก่อน 1 ทีม

บรรยากาศภายในงานจับสลากดิวิชั่น 2 ที่จังหวัดแพร่

เบื้องต้นมีทีมที่แจ้งความประสงค์ขอพักส่งทีม จำนวน 7 ทีม ประกอบไปด้วย อุทัยธานี ฟอเรสท์, เมืองกาญจน์ ยูไนเต็ด, ทีจี ระยอง, หาดใหญ่ เอฟซี, ยโสธร ยูไนเต็ด, ราชวิถี และ สมุทรปราการ ยูไนเต็ด ทีมที่โดนโทษแบน 1 ปี จำนวน 2 ทีม ประกอบไปด้วย พัทลุง เอฟซี และ ปากน้ำโพ เอ็นอาร์ยู เอฟซี และทีมที่เกิดขึ้นมาใหม่ จำนวน 6 ทีม ประกอบไปด้วย ขอนแก่น ยูไนเต็ด, อุบล ยูเอ็มที ยูไนเต็ด, สีหมอก เอฟซี, ตาก ซิตี้, ม.กรุงเทพ เดฟโฟ่ เอฟซี และ โดม เอฟซี

พักทีมเกิดจากปัญหาเรื่องงบประมาณเป็นส่วนใหญ่ เราทราบกันดีว่าฤดูกาลก่อนหลายทีมต่างเฝ้ารองบสนับสนุนจากกกท. แต่สุดท้ายก็แห้ว ทำให้บอร์ดบริหารต้องหยุดเพื่อตั้งหลัก น่าเห็นใจแฟนบอลที่ต้องนั่งเหงาไป 1 ปีเต็ม ส่วนทีมที่ติดโทษแบน 1 ปี ปากน้ำโพฯ คงจำกันได้นะครับว่าสาเหตุเกิดจากแฟนบอลไม่กี่รายที่เข้าไปทำร้ายผู้ตัดสิน ส่วนพัทลุง เป็นแกนนำในการประท้วงสมาคม เรื่องเงินสนับสนุนทีม และไม่ลงทำการแข่งขันในช่วงท้ายฤดูกาล แม้ทั้งสองทีมพยายามยื่นอุทธรณ์แต่ไม่เป็นผล

ขอนแก่น ยูไนเต็ด อีกหนึ่งทีมน้องใหม่ที่น่าจับตามอง

ขณะที่ทีมน้องใหม่ ไม่นับที่ตกชั้นจากดิวิชั่น 2 และเลื่อนชั้นจากถ้วยข. ก็ผุดขึ้นมาเพียบ ขอนแก่น ยูไนเต็ด ได้สิทธิ์จาก ปากช่อง ยูไนเต็ด ส่วน ตาก ซิตี้ ได้สิทธิ์จาก ตาก เอฟซี อันนี้พอเข้าใจ แต่ อุบล ยูเอ็มที ยูไนเต็ด, สีหมอก เอฟซี, ม.กรุงเทพ เดฟโฟ่ เอฟซี และ โดม เอฟซี ได้รับสิทธิ์ในฐานะทีมโครงการดาร์บี้แมตช์ภาค ซึ่งมีเกณฑ์ตัดสินจากความพร้อมในด้านต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นสนาม งบประมาณ การบริหารจัดการ และอื่นๆ

ทางฝ่ายจัดเองต้องหาคำอธิบายให้ชัดเจน แม้ปีนี้จำนวนทีมจะไม่เพิ่มจนล้น (ยกเว้นอีสานที่มี 18 ทีม) แต่อย่าลืมว่าปีหน้า ทีมที่หายหน้าไปก็พร้อมที่จะกลับมาลงแข่งขันใหม่ และปัญหาก็น่าจะตามมาอีกเพียบ เพราะทีมแปลกๆก็มักจะผุดขึ้นมาตลอดเวลา

สำหรับรายชื่อทีมทั้งหมดจาก 6 โซนมีดังต่อไปนี้ (โควต้าชปล. โซนละ 2 ทีม ยกเว้นโซนอีสานได้ 2.5 ทีม โซนใต้ 1.5 ทีม = ที่ 3 โซนอีสาน พบ ที่ 2 โซนใต้ในรอบเพลย์ออฟ)

โซนภาคเหนือ 1.กำแพงเพชร เอฟซี 2. เชียงราย ซิตี้ 3. ตาก ซิตี้ (สิทธิ์จากทีม ตาก เอฟซี) 4. นครสวรรค์ เอฟซี 5. น่าน เอฟซี 6. พะเยา เอฟซี 7. พิษณุโลก เอฟซี (เปลี่ยนชื่อจาก พิษณุโลก ทีเอสวาย เอฟซี และ ร่วงมาจากดิวิชั่น 1) 8. เพชรบูรณ์ เอฟซี 9. แพร่ ยูไนเต็ด 10. ลพบุรี เอฟซี (ส่งชื่อกลับมาร่วมแข่งขันหลังปีก่อนขอพักทีม และโยกมาจากโซนภาคตะวันออก) 11. ลำปาง เอฟซี 12. ลำพูน วอริเออร์ 13. สิงห์บุรี เอฟซี (โยกมาจากโซนภาคตะวันตก) 14. อุตรดิตถ์ เอฟซี

โซนภาคตะวันออกเฉียงเหนือ 1. กาฬสินธุ์ เอฟซี 2. ขอนแก่น ยูไนเต็ด (สิทธิ์จากทีม ปากช่อง ยูไนเต็ด) 3. ขอนแก่น เอฟซี (ร่วงมาจากดิวิชั่น 1) 4. ชัยภูมิ ยูไนเต็ด 5. นครพนม เอฟซี 6. มหาสารคาม ยูไนเต็ด 7. มุกดาหาร ลำโขง (เปลี่ยนชื่อจาก มุกดาหาร เอฟซี) 8. ร้อยเอ็ด ยูไนเต็ด (ร่วงลงมาจากดิวิชั่น 1) 9. เลย ซิตี้ อาร์แอร์ไลน์ เอฟซี (เปลี่ยนชื่อจาก เลย ซิตี้) 10. ศรีสะเกษ ยูไนเต็ด 11. สกลนคร เมืองไทย เอฟซี 12. สุรินทร์ ซิตี้ 13. หนองคาย เอฟที 14. หนองบัว พิชญ เอฟซี (เปลี่ยนชื่อจาก หนองบัวลำภู เอฟซี) 15. อำนาจ โปลี ยูไนเต็ด 16. อุดรธานี เอฟซี 17. อุบล ยูเอ็มที ยูไนเต็ด (ทีมดาร์บี้แมตซ์ในภาคที่ผ่านเกณฑ์พิจารณา) 18. อุบลราชธานี เอฟซี (เปลี่ยนชื่อจาก อุบล ยูเอ็มที เอฟซี)

โซนกรุงเทพฯและภาคกลาง 1. ม.กรุงเทพ เดฟโฟ่ เอฟซี (ทีมดาร์บี้แมตซ์ในภาคที่ผ่านเกณฑ์พิจารณา) 2. ทหารบก เอฟซี (เปลี่ยนชื่อจาก กรมสวัสดิการทหารบก ในฐานะแชมป์ ถ้วยข.) 3. จามจุรี ยูไนเต็ด 4. บีซีซี เทโร เอฟซี 5. ปลวกแดง ระยอง ยูไนเต็ด 6. ม.เกษตรศาสตร์ (ส่งชื่อกลับมาร่วมแข่งขันหลังปีก่อนขอพักทีม) 7. ม.เกษมบัณฑิต 8. โดม เอฟซี (ทีมดาร์บี้แมตซ์ในภาคที่ผ่านเกณฑ์พิจารณา เปลี่ยนชื่อจาก ม.ธรรมศาสตร์) 9. ม.นอร์ทกรุงเทพ 10. ม.รังสิต 11. รังสิต เอฟซี 12. ราชบุรี มิตรผล อาร์แบค (เปลี่ยนชื่อจาก อาร์แบค เอฟซี) 13. ศุลกากร ยูไนเต็ด 14. อัสสัมชัญ ยูไนเต็ด

โซนภาคกลางและตะวันออก 1. แก่งคอย ทีอาร์ยู (เปลี่ยนชื่อจาก มรภ. เทพสตรี ลพบุรี ในฐานะรองแชมป์ ถ้วยข.) 2. กบินทร์ ยูไนเต็ด 3. กองเรือยุทธการ 4. จันทบุรี เอฟซี 5. ฉะเชิงเทรา เอฟซี 6. นครนายก เอฟซี 7. ปทุมธานี ยูไนเต็ด 8. ปราจีนบุรี ยูไนเต็ด 9. พานทอง เอฟซี 10. มาบตาพุด นาวิกโยธิน 11. ระยอง เอฟซี 12. ทวีวัฒนา ศรีราชา เอฟซี (ร่วงลงมาจากดิวิชั่น 1) 13. สมุทรปราการ สองสิงห์ เอฟซี 14. สระแก้ว เอฟซี

โซนภาคกลางและตะวันตก 1. วานา นาวา หัวหิน ซิตี้ 2. กรุงธนบุรี เอฟซี 3. เกร็กคู ทัพฟ้า ปทุมธานี 4. โกลเบล็ก ทีดับบลิวดี เอฟซี 5. เจดับบลิว ดอนเมือง (เปลี่ยนชื่อจาก เจดับบลิว แบงค็อก เอฟซี) 6. ธนบุรี ซิตี้ 7. นนทบุรี เอฟซี 8. พีทียู ปทุมธานี ซีคเคอร์ เอฟซี (เปลี่ยนชื่อจาก ซีคเคอร์ เอฟซี) 9. เพชรบุรี เอฟซี 10. ราชประชา 11 ราชพฤกษ์ เมืองนนท์ ยูไนเต็ด 12. สมุทรสาคร เอฟซี 13. สีหมอก เอฟซี (ทีมดาร์บี้แมตซ์ในภาคที่ผ่านเกณฑ์พิจารณา ในนามจังหวัดสุพรรณบุรี)

โซนภาคใต้ 1. ชุมพร เอฟซี 2. ตรัง เอฟซี 3. นครศรี เฮอริเทจ เอ็นเอสทีอาร์ยู (เปลี่ยนชื่อจาก นครศรี เฮอริเทจ)4. นรา ยูไนเต็ด 5. ปัตตานี เอฟซี 6. พังงา เอฟซี 7. ยะลา ยูไนเต็ด (เปลี่ยนชื่อจาก ยะลา เอฟซี) 8. ระนอง เอฟซี 9. สตูล ยูไนเต็ด 10. สุราษฎร์ เอฟซี

 

เครดิตภาพ : Khon Kaen United


ชอบบทความนี้แชร์เลย

เพิ่มเราเป็นเพื่อน
รู้ทันข่าวกีฬาที่ LINE@

เพิ่มเพื่อน
กำลังโหลด...